Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

Giám đốc có làm hợp đồng không

Em có vấn đề về H Đ, cả nhà chỉ giáo giúp nhé
    G Đ cty em vứ là chủ tịch hội đồng TV - đại diện pháp luật, như vậy có cần làm hợp đồng L Đ không. Nếu có thì HD cả bên NLD và người sử dụng LD đều chỉ do 1 người ký phải không?

Ðề: GIÁM ĐỐC CÓ LÀM HỢP ĐỒNG KHÔNG?

Trích dẫn Gửi bởi xiclo8banh
    Em có vấn đề về H Đ, cả nhà chỉ giáo giúp nhé
    G Đ cty em vứ là chủ tịch hội đồng TV - đại diện pháp luật, như vậy có cần làm hợp đồng L Đ không. Nếu có thì HD cả bên NLD và người sử dụng LD đều chỉ do 1 người ký phải không?
    Theo Điều 2 NĐ44/2003/NĐ-CP ngày 9/5/2003 quy định HDLĐ thì:

-Các thành viên HĐQT không phải ký hợp đồng lao động.

-Nếu giám đốc đồng thời là thành viên HĐQT thì cũng không phải ký HĐLĐ

-Tổng Giám đốc, Phó Tổng giám đốc, Giám đốc, Phó Giám đốc, Kế toán trưởng trong doanh nghiệp nhà nước cũng không phải ký HDLĐ.

2. Các trường hợp không áp dụng hợp đồng lao động quy định tại Điều 4 của Bộ luật Lao động được quy định như sau :
    a) Những người thuộc đối tượng điều chỉnh của Pháp lệnh Cán bộ, công chức;
    b) Đại biểu Quốc hội, đại biểu Hội đồng nhân dân các cấp chuyên trách, người giữ các chức vụ trong cơ quan của Quốc hội, Chính phủ, ủy ban nhân dân các cấp, Toà án nhân dân và Viện Kiểm sát nhân dân được Quốc hội hoặc Hội đồng nhân dân các cấp bầu hoặc cử ra theo nhiệm kỳ;
    c) Người được cơ quan có thẩm quyền bổ nhiệm giữ chức vụ Tổng Giám đốc, Phó Tổng giám đốc, Giám đốc, Phó Giám đốc, Kế toán trưởng trong doanh nghiệp nhà nước;
    d) Thành viên Hội đồng quản trị doanh nghiệp;

Trích dẫn Gửi bởi nhantran1984
    :chetroi:
    Nhưng theo câu hỏi ở trên , thì ông giám đốc này là giám đốc cty TNHH 2 thanh viên trở lên muh bác.Em vừa làm biên bản bổ nhiệm giá đốc xong, ko biết có làm hợp đồng lao động không nữa???:chetroi:
    Hợp đồng lao động là để đảm bảo các cam kết giữa 2 bên: bên sử dụng lao động và bên người lao động.

Nếu là Cty TNHH 1 TV thì không cần, còn 2TV trở lên, Cty CP... thì phải xem GĐ có phải là người đại diện theo Pháp luật ko/ nếu phải thì ko cần, nếu ko phải thì phải ký.

Cty mình là cty TNHH có 3 thành viên góp vốn, GĐ là người đại diện trước PL, 2 người còn lại là PGD thì có phải làm HĐLĐ cho cả 3 không hay là ai có ai không?

Nếu GĐ cũng là ngừơi thuê ngoài không năm trong ban quản trị thì mình nghĩ vẫn phải làm hợp đồng lao động.

Trích dẫn Gửi bởi thuyly89
    Cty mình là cty TNHH có 3 thành viên góp vốn, GĐ là người đại diện trước PL, 2 người còn lại là PGD thì có phải làm HĐLĐ cho cả 3 không hay là ai có ai không?
    Ông nào làm Đại diện cho Pháp luật thfi không cần, 2 ông kia thì cần ký HĐLĐ

Trích dẫn Gửi bởi hangnghiem
    Ông nào làm Đại diện cho Pháp luật thfi không cần, 2 ông kia thì cần ký HĐLĐ
    Là thành viên góp vốn => Thành viên HĐQT => Nắm giữ quyền hạn ít hơn => Chủ => Không cần ký,

có văn bản nào quy định rõ rằng: Thành viên góp vốn được bổ nhiệm làm giám đốc và chịu trách nhiệm trước pháp luật thì không phải ký HDLD còn phó giám đốc cũng là thành viên góp vốn nhưng lại phải ký HDLD không? Cảm ơn nhiều.

Cả nhà ơi! cho mình hỏi vậy giám đốc là người đại diện pháp luật ( cty TNHH 1 TV) thì lương của giám đốc có được đưa vào bảng lương k? và khoản thuế TNCN phải khấu trừ như thế nào. nếu k tính lương giám đốc có được không?

Trích dẫn Gửi bởi BACHQN82
    Cả nhà ơi! cho mình hỏi vậy giám đốc là người đại diện pháp luật ( cty TNHH 1 TV) thì lương của giám đốc có được đưa vào bảng lương k? và khoản thuế TNCN phải khấu trừ như thế nào. nếu k tính lương giám đốc có được không?
    thông tư 130/2008/TT-BTC có nói là lương của chủ cty TNHH 1 TV là khoản chi ko được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế tức là ko được trừ ra khi tính thuế TNDN nên theo mình nghĩ thì bạn ko cần đưa vào bảng lương làm gì.còn ý sau thì mình ko biết, nhờ các thành viên khác giúp đỡ nhé!

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối