Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Xin giấy xác nhận không đủ điều kiện thành lập công đoàn

Mọi người ơi, có ai rành về luật công đoàn không giúp em với.
    Tình hình là vậy nè: em khai trình lao động xong thì đi xin giấy xác nhận chưa đủ điều kiện thành lập công đoàn, vì phải có giấy này mới đăng ký được thang bảng lương. Em soan hồ sơ đầy đủ đi nộp họ nhận xong, nói em khi nào đi nhận lại hồ sơ em phải nộp kinh phí công đoàn là 2% tổng quỹ lương. Em hỏi thì họ nói làm theo luật công đoàn 2012, tất cả các doanh nghiệp đều phải đóng kinh phí công đoàn, kể cả doanh nghiệp không đủ điềukiện thành lập CĐ. Như vậy là đúng hay sai? Em nghiền ngẫm luật công đoàn nãy giờ mà chưa hiểu ra vấn đề gì hết chắc là do ngoại đạo,, hic hic . Giúp em với mọi người ơi !!!

Ðề: Xin giấy xác nhận không đủ điều kiện thành lập công đoàn

Em cũng thế nhưng em tìm hiểu thì mọi người bảo đó là quyền lợi cuẢ người lao đọng thuii nhưng Lđ không cần thì mình không phải đóng và cũng không mất 2% nên em chưa tham gia không biết có sao không?anh chj cho em y kiến Mail của em là : hoainguyen.friendly@gmail.com.vn

Công đoàn bắt buộc phải đóng đó mọi người, công ty minh cung hơn 1 năm rùi chưa đóng nè, giờ tăng lương căn bản phải đi đăng ký lại thang bảng lương mà hok dc, ko biết phải làm sao nữa.

Công ty em cũng mới thành lập, em chỉ đăng ký lao động bên BHXH chứ không khai trình lao động hay thang bảng lương bên Phòng lao động gì cả, lúc đầu có 3 ld giờ tăng thêm 4 ld nữa, giờ em phải làm sao. Nhờ mọi người giúp đỡ, em cũng mới vào nghề thui

Mình cũng vừa đi xác nhận công ty không đủ đk thành lập công đoàn xong. Xác nhận bình thường mà bạn? đâu tốn phí gì đâu.

Trích dẫn Gửi bởi btnhan90
    Mình cũng vừa đi xác nhận công ty không đủ đk thành lập công đoàn xong. Xác nhận bình thường mà bạn? đâu tốn phí gì đâu.
    mang theo giấy tờ gì để xác nhận vậy bạn?

Mọi người ơi, mình cũng đi nộp ở Phòng lao động cũng yêu cầu phải có xác nhận chưa thành lập công đoàn cho dù mình có biên bản của nhân viên thông qua bảng lương mà cũng không được.(trong khi đó mình làm theo mẫu này của 1 công ty khác đã được nhận)
    lên Liên đoàn thì nói đóng đoàn phí 2% mới chịu xác nhận. Công ty mình ở Gò Vấp Hồ Chí Minh

Trích dẫn Gửi bởi myhong803
    Mọi người ơi, mình cũng đi nộp ở Phòng lao động cũng yêu cầu phải có xác nhận chưa thành lập công đoàn cho dù mình có biên bản của nhân viên thông qua bảng lương mà cũng không được.(trong khi đó mình làm theo mẫu này của 1 công ty khác đã được nhận)
    lên Liên đoàn thì nói đóng đoàn phí 2% mới chịu xác nhận. Công ty mình ở Gò Vấp Hồ Chí Minh
    bạn làm được chưa? chỉ mình với, công ty mình cũng ở Gò Vấp, mới thành lập từ tháng 8/2015. mình đi làm thang bảng lương bên phòng TBXH bắt phải có xác nhận LĐLĐ thì mới nhận hồ sơ, nhưng bên Phòng LĐLĐ thì bắt phải kê khai và nộp 2% kinh phí công đoàn mới chịu xác nhận. mình chưa biết nên làm thế nào?
    Ngoài ra bạn cho mình hỏi có cần đăng ký tình hình sử dụng lao động trước hay không bạn, vì mình mới làm lần đầu nên chưa biết bắt đầu từ đâu.

Bạn ơi công ty mình cũng thành lập tháng 9/2015. Mình cũng làm hệ thống thang bảng lương và khai trình sử dụng lao động cho DN mới thành lập ngay trong tháng 9 vừa rồi.
    Bên mình cũng chỉ mới có 3 nhân viên nên chưa đủ điều kiện để thành lập công đoàn và mình cũng phải đóng 2% KPCĐ trên quỹ lương tham gia đóng BHXH bắt đầu từ tháng 9 đấy.

Trích dẫn Gửi bởi btnhan90

bạn cho mình hỏi là bạn đem hồ sơ lên phòng Lao Động trước hay là phải qua xác nhận với liên đoàn lao động trước. và gồm những hồ sơ nào
    Thanks

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối