Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Các thủ tục phải làm khi xuất khẩu hàng hóa sang nước ngoài

Chào các bác!
    Em có vấn đề này mong các bác chỉ giáo: Hôm nay em đi phỏng vấn ở một công ty xuất nhập khẩu họ có hỏi em một câu " khi xuất khẩu hàng hóa sang nước ngoài thì cần làm những thủ tục gì "
    Em chưa làm kế toán xuất nhập khẩu bao giờ nên không biết. Mong các bác giúp em với.:khoc::khoc:
    Cảm ơn các bác.

Ðề: Các thủ tục phải làm khi xuất khẩu hàng hóa sang nước ngoài

Đầu tiên mở tờ khai+ làm CO( chứng từ nộp cho hải quan) sau đó xuất hàng. Cty mình làm thế

Thôi chưa làm bao giờ thì chắc rớt phỏng vấn rồi

Trích dẫn Gửi bởi dung212
    Chào các bác!
    Em có vấn đề này mong các bác chỉ giáo: Hôm nay em đi phỏng vấn ở một công ty xuất nhập khẩu họ có hỏi em một câu " khi xuất khẩu hàng hóa sang nước ngoài thì cần làm những thủ tục gì "
    Em chưa làm kế toán xuất nhập khẩu bao giờ nên không biết. Mong các bác giúp em với.:khoc::khoc:
    Cảm ơn các bác.
    1/ Bạn phải book chỗ trên tàu để xếp hàng

Để book chỗ bạn phải liên lạc với hãng tàu, đòi họ fax cho cái lịch trình tàu chạy, ngày cập cảng (ETD- Estimated Time of Delivery, ETA- Estimated Time of Arrival).

Lịch trình tàu chạy ok với yêu cầu của đối tác rồi bạn làm cái email thông báo lại với đối tác ok chưa?

Nếu ok, bạn làm tiếp với hãng tàu vấn đề giá, cước phí

Sau đó lại confirm với đối tác về vấn đề giá và lúc này đàm phán luôn điều kiện giao hàng.

Xong mọi thủ tục vận tải rồi thì quay sang check xem hàng họ đã "ready for delivery" chưa? Nếu đủ rồi thì làm bước 2

2/ Phát hành chứng từ xuất khẩu

Email đối tác xem cần bao nhiêu bộ chứng từ thì phát hành bấy nhiêu bộ

Bộ chứng từ phát hành gồm:

* Hợp đồng (Sales Confirmation) hoặc chỉ cần đưa xếp xác nhận nên Purchase Order "Đơn đặt hàng" mà khách hàng đặt hàng bên bạn. Đơn đặt hàng đã xác nhận 2 bên có giá trị pháp lý ngang như hợp đồng
    * Invoice/Packing List
    * Tờ khai hồng
    * Vận đơn biển (sau khi book chỗ trên tàu thì sát ngày giao hàng ra cảng cần alo hãng tàu gửi vận đơn biển 3 bản gốc) và số bản copy tuỳ nhu cầu
    * Chứng nhận xuất xứ (nếu bên đối tác yêu cầu)

Để đỡ nhầm chứng từ thì sau khi phát hành đủ bạn nên chia chứng từ ra làm tối thiểu 3 phần đều nhau:

Phần 1: để gửi cho đối tác bên nước ngoài để họ có thể nhận hàng (gửi đi: 1 hợp đồng + 2 Invoice + 2 Packing + 2 Vận đơn gốc + 2 vận đơn copy + C/O

Phần 2: bạn để lưu doanh nghiệp nhằm mục đích đòi tiền, quyết toán thuế quan, báo cáo nội bộ

Phần 3: để làm thủ tục xuất khẩu, xuất khẩu thì thủ tục đơn giản, chứng từ cần chỉ là Hợp đồng bản cóp, Invoice và Packing 1 bản gốc, tờ khai 2 bản gốc là có thể ok rồi

Sau khi hàng đã ra cảng và trước khi xuất bến thì cần thông quan cho nó, cần làm sát ngày để tiết kiệm chi phí và khỏi mất hàng do vậy bạn cần take care ngày giao hàng và hoàn tất thủ tục chuẩn nhất.

Hải quan: Bạn có thể mở tờ khai xuất tại bất kỳ Chi cục Hải quan nào gần với công ty bạn nhất .

3/ Hàng đã lên tàu rời cảng.

Bạn phải:

* Liên lạc thông báo với bên đối tác để họ theo dõi tiến độ giao hàng
    * Chuẩn bị bộ chứng từ gửi bên đối tác để khi hàng đến họ có thể nhận được hàng đúng lịch
    * Làm debit đòi tiền hàng sau khi đã tới hạn thanh toán
    * Cuối tháng kế toán viết hoá đơn VAT hàng xuất như thông thường.
    .

Hi Gautruc_1905 !
    Dung212 cảm ơn bạn nhiều lắm. Qua bài viết của bạn mình cũng đã hiểu thêm 1 phần nào về thủ tục XNK rồi.Mình cũng cảm ơn Jangnara-ct nữa nha. Bài viết của các bạn thật hữu ích đối với mình.
    Các bậc tiền bối về XNK ai có thông tin gì xin chỉ giáo cho dung212 nữa với.
    Xin chân thành cảm ơn !:kissanh:

Hi Gautruc!
    Bạn đang trình bày về quy trình xuất khẩu đường biển, cho mình hỏi còn xuất khẩu theo đường hàng không thì quy trình ntn?
    Cám ơn

Dear
    Gautruc_1905!Cam on ban nhieu!bài viết của ban rất co ích với mình :kissanh:

Cảm ơn các câu trả lời thật bổ ích.

Có thể cho em xin mẫu hợp đồng được ko ạ?
    mail của em là nguyenhuekt87@gmail.com
    Thanks you very much!

Cảm ơn bạn có bài viết rất hữu ích cho mọi người tham khảo.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối