Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 21

Hạch toán phí THC trong TKHQ

Chào các bạn !
    Gần đây công ty mình nhập hàng từ Trung Quốc về , khi làm thủ tục Hải Quan thì ngoài Hải Quan bắt phải cộng thêm phí THC vào phần trị giá tính thuế . Mình không biết phải hạch toán khoản này ra sao . Mong các bạn đóng góp . ( VDu : trên hợp đồng mua 100 cái Máy phát điện , giá 500 USD/cái ,trị giá sẽ là 50.000 USD bình thường trên tờ khai khi tính thuế là căn cứ vào trị giá này . còn phí THC là khi nhận lệnh đã đóng tiền bên hãng tàu . Bây giờ HQ tính trị giá tính thuế sẽ là (50.000USD+ phi THC ) x thuế suất . Thuc tế mình trả cho bên nước ngoài 50.000$, vậy mình hạch toán nghiệp vụ trên như thế nào?)

Ðề: Hạch toán phí THC trong TKHQ

Theo mình làm thì mình tính giá vốn thì dựa trên trị giá hàng hoá, các chi phí liên quan, mà phí THC mình đã cho vào chi phí nhận hàng rồi nên phí đó không cho vào trị giá hàng hoá nữa. [you] có ý kiến nào khác k?
    N156/C112:50.000USD
    N156.2/C111: phí THC

Hihihi, chào bạn
    Phần này bên mình làm rất nhiều. Phần này hải quan hải Phòng mới áp dụng, bạn cho vào giá vốn hàng hóa. bạn k cần quan tâm đến THC trên TKHQ làm j cả vì đây là hình thức để tính thuế NK thôi. Còn phí THC bên hãng tàu sẽ cung cấp cho bạn và bạn có căn cứ để hạch toán mà. Bạn cứ làm bt như trước đây bạn làm thui khôgn có j phức tạp đâu.

Nợ 156 50.000 USD + Phí THC + Thuế NK (nếu có)
    Có 112/331 50.000 USD(Nhà cung cấp hàng hóa)
    Có 112/331 Phí THC (Trả cho hãng tàu)
    Có 3333 Thuế nhập khẩu nếu có
    Nợ 13312
    Có 33312

Trích dẫn Gửi bởi diepdien
    Hihihi, chào bạn
    Phần này bên mình làm rất nhiều. Phần này hải quan hải Phòng mới áp dụng, bạn cho vào giá vốn hàng hóa. bạn k cần quan tâm đến THC trên TKHQ làm j cả vì đây là hình thức để tính thuế NK thôi. Còn phí THC bên hãng tàu sẽ cung cấp cho bạn và bạn có căn cứ để hạch toán mà. Bạn cứ làm bt như trước đây bạn làm thui khôgn có j phức tạp đâu.
    bạn hạch toán dùm mình thử xem, mình đang thắc mắc vấn đề này, phí THc trên tờ khai HQ mình đâu có chứng từ chi trả (Vd Trả bằng 111, 112 ) chỉ thấy trên Tk vậy thôi, nếu để Có 331 ( thì TK 331 này sẽ bị treo hoài vậy sao)

Trích dẫn Gửi bởi thuongdong
    bạn hạch toán dùm mình thử xem, mình đang thắc mắc vấn đề này, phí THc trên tờ khai HQ mình đâu có chứng từ chi trả (Vd Trả bằng 111, 112 ) chỉ thấy trên Tk vậy thôi, nếu để Có 331 ( thì TK 331 này sẽ bị treo hoài vậy sao)
    Bạn ơi phí THC có chứng từ đi kèm mà, thường thì phí THC cho vào CF nhận hàng. THC thể hiện trên TK để mình tính thuế thêm vào cái này mới áp dụng các đây mấy tháng thôi, còn trước kia không có phí THC trong TK.

Trích dẫn Gửi bởi minhhuong08
    Bạn ơi phí THC có chứng từ đi kèm mà, thường thì phí THC cho vào CF nhận hàng.
    phí THC trên TK Hải Quan đó, đây là quy định mới mà HQ áp dụng để tính thếu nhập khẩu, vậy theo các bạn ở trên nói thì cộng vào giá vộn, nhưng nếu trả cho nước ngoài thị mình chỉ trả đúng giía trị trên Hợp đồng thôi vậy THC đó hạch toán thế nào
    Vị du hàng hóa : 15.000 usd
    phí THC trên TK 15 usd
    nếu cộng vào giá vốn thỉ hạch toán Nợ 156/có 331 ;15015 usd
    thế khi trả cho nước ngoài chỉ trả 15000usd thôi
    thì ý mình hỏi 15 usd này sẽ treo bên TK 331 hoài vậy sao?????
    cón phí THC khác đã có hóa đơn đỏ mình đã hạch toán rồi

Trích dẫn Gửi bởi thuongdong
    phí THC trên TK Hải Quan đó, đây là quy định mới mà HQ áp dụng để tính thếu nhập khẩu, vậy theo các bạn ở trên nói thì cộng vào giá vộn, nhưng nếu trả cho nước ngoài thị mình chỉ trả đúng giía trị trên Hợp đồng thôi vậy THC đó hạch toán thế nào
    Vị du hàng hóa : 15.000 usd
    phí THC trên TK 15 usd
    nếu cộng vào giá vốn thỉ hạch toán Nợ 156/có 331 ;15015 usd
    thế khi trả cho nước ngoài chỉ trả 15000usd thôi
    thì ý mình hỏi 15 usd này sẽ treo bên TK 331 hoài vậy sao?????
    cón phí THC khác đã có hóa đơn đỏ mình đã hạch toán rồi
    Tớ không biết bạn có đi làm TKHQ không? Như theo cách bạn nói thì hình như là bạn không hiểu phí THC đó lấy ở đâu ra thì phải. Phí THC mà bạn nói đã có hoá đơn đỏ đó chính là phí THC trong TKHQ đó. Thường thì phí đó mình đã hạch toán vào 156.2 sau đó kc sang TK156 cho luôn vào giá vốn.
    Bạn xem lại phí THC trong hoá đơn đỏ bạn có xem có trùng trong TKHQ không????Thường thì mình sẽ phải trả nước ngoài gồm tiền hàng đôi khi còn có thêm: cước vận chuyển nước ngoài, cước đóng gói và xử lý, .....

Còn phí THC khác đã có hóa đơn đỏ mình đã hạch toán rồi----> cái này chính là phí THC trong TK đó bạn à, làm gì có 2 phí THC đâu mà bạn nói phí THC khác. :xinloinhe:

Mình cũng chưa hiểu rõ vấn đề này lắm
    mong bạn diễn giải cho dẽ hiểu thêm dc không
    Phí THC là gì

Phí THC là phí chứng từ, bây giờ tờ khai hải quan thường phải kê cả phí THC vào đó, khi bạn nhập hàng thường nhờ 1 bên trung gian làm tờ khai hải quan hộ, phí THC mà được ghi trên tờ khai thì họ không phải xuất hoá đơn đỏ cho bạn nữa, còn nếu họ không ghi thì họ xuất bù cho bạn 1 tờ hoá đơn đỏ của phí THC( tờ khai hải quan đã có phí THC nhưng họ không ghi vào tờ khai ). Phí đó bạn phân bổ vào giá hàng nhập để tính giá vốn, không liên quan gì đến tiền trả khách hàng nhé.Khi nhập 1 lô hàng chỉ có duy nhất 1 phí THC thôi

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối