Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 21
    Ðề: Hạch toán phí THC trong TKHQ

Trích dẫn Gửi bởi ViệtHương885
    Phí THC là phí chứng từ, bây giờ tờ khai hải quan thường phải kê cả phí THC vào đó, khi bạn nhập hàng thường nhờ 1 bên trung gian làm tờ khai hải quan hộ, phí THC mà được ghi trên tờ khai thì họ không phải xuất hoá đơn đỏ cho bạn nữa, còn nếu họ không ghi thì họ xuất bù cho bạn 1 tờ hoá đơn đỏ của phí THC( tờ khai hải quan đã có phí THC nhưng họ không ghi vào tờ khai ). Phí đó bạn phân bổ vào giá hàng nhập để tính giá vốn, không liên quan gì đến tiền trả khách hàng nhé.Khi nhập 1 lô hàng chỉ có duy nhất 1 phí THC thôi
    Chào các bạn
    Cty mình thường nhập hàng từ nước ngoài về và bán trong nước, mình thấy trên TKHQ có ghi phí THC, sau đó nhận được hoá đơn từ đại lý hãng tàu thu hộ thì mình cũng thấy có phí THC, và một số phí thu hộ khác: phí chứng từ…
    VD : Giá trị lô hàng trên tờ khai HQ: a, phí THC : b, Thuế GTGT hàng nhập khẩu : (a+b)x10%
    Phí THC của bên đại lý hãng tàu : c
    Mình không hạch toán Phí THC trên tờ khai HQ, mà chỉ hạch toán THC bên hãng tàu, không biết như vậy có đúng k nữa?
    -N 156 : a
    C 112 : a
    - N 33312: (a+b)x10%
    C 111: (a+b)x10%
    - N 133 : (a+b)x10%
    C 33312: (a+b)x10%
    - N 156 : c
    C 111: c
    Còn một vấn đề nữa là trên HĐ thu hộ của hãng tàu, phần thuế suất thuế GTGT thường bị gạch chéo, mà chỉ thể hiện thuế GTGT, mình muốn hỏi là có phải phần thuế GTGT này bên cty mình sẽ không được khấu trừ và chỉ hạch toán tổng cuối cùng vào 156. Mọi người giúp mình với. Cảm ơn mọi người

Trích dẫn Gửi bởi ViệtHương885
    Phí THC là phí chứng từ, bây giờ tờ khai hải quan thường phải kê cả phí THC vào đó, khi bạn nhập hàng thường nhờ 1 bên trung gian làm tờ khai hải quan hộ, phí THC mà được ghi trên tờ khai thì họ không phải xuất hoá đơn đỏ cho bạn nữa, còn nếu họ không ghi thì họ xuất bù cho bạn 1 tờ hoá đơn đỏ của phí THC( tờ khai hải quan đã có phí THC nhưng họ không ghi vào tờ khai ). Phí đó bạn phân bổ vào giá hàng nhập để tính giá vốn, không liên quan gì đến tiền trả khách hàng nhé.Khi nhập 1 lô hàng chỉ có duy nhất 1 phí THC thôi
    Bạn Hương ơi , cho mình hỏi tí.
    Bên mình cũng NK, điều kiện FOB. Trên tờ khai có ghi trị giá hàng hóa và cộng thêm cả phí THC, cước đường biển vào để tính thuế NK.Vậy khi mình hạch toán những phí đó vào giá vốn rồi. Nhưng bên trung gian lại xuất hóa đơn VAT cho phí THC và cước đường biển và bên mình thanh toán phí THC và cước đường biển này cho bên trung gian.

Mình ko biết hạch toán thế nào cho phí THC, cước đường biển của bên trung gian nữa.???? Ai biết giúp mình với nhé! Mình ko biết làm thế nào?

Cảm ơn các bạn nhiều.

Theo mình biết là phí THC là phí để hải quan khai trên tờ khai để tính thuế NK, Thuế GTGT hàng NK hoặc Thuế TTĐB thôi...
    Chứ mình ko tính phí...khi mình nhờ cty khai hộ thì khi đó họ sẽ đưa cho mình hóa đơn thu phí thì trong đó có THC phí f.....

Nhưng theo mình biết thì phí THC bây giờ ko còn ghi tên TKHQ nửa..vì nó ra quy định mới thì phải...

Thân...

Trích dẫn Gửi bởi aotimnd82
    Bên mình cũng NK, điều kiện FOB. Trên tờ khai có ghi trị giá hàng hóa và cộng thêm cả phí THC, cước đường biển vào để tính thuế NK.Vậy khi mình hạch toán những phí đó vào giá vốn rồi. Nhưng bên trung gian lại xuất hóa đơn VAT cho phí THC và cước đường biển và bên mình thanh toán phí THC và cước đường biển này cho bên trung gian.

Mình ko biết hạch toán thế nào cho phí THC, cước đường biển của bên trung gian nữa.???? Ai biết giúp mình với nhé! Mình ko biết làm thế nào?

Cảm ơn các bạn nhiều.
    Đơn giản thui, trong tờ khai có phần THC thì bạn trừ nó ra. Khi nhận được hóa đơn bên kia bạn hạch toán phí THC này vào Nợ 1562/ Có 331,111,112. Bên mình toàn hạch toán như vậy.

Trích dẫn Gửi bởi aotimnd82

Cảm ơn các bạn nhiều.
    Trên tờ khai bạn chỉ hạch toán Nợ 1561 trị giá nguyên tệ thôi, ko hạch toán phí THC.
    Khi nào bạn nhận đc HĐ đỏ của phí THC đó thì hạch toán vào Nợ 1562 .... Bên mình từ trước tới nay đều làm như vậy.

Phí THC bây giờ không phải cộng vào trị giá khai báo hải quan trên tờ khai hải quan nữa các bác nhé, giờ cứ làm bình thường thôi.

bác "behongcoi" có nik yaahoo không cho e xin em hỏi thêm mấy vấn đề nữa dc không ah ?em cảm ơn trước.

---------- Post added at 01:42 ---------- Previous post was at 01:41 ----------

em cũng đang thắc mắc mấy phần TKHQ,yahoo của em :thuyvan687.thank bác trước

Cả nhà cho em hỏi chút xíu về trị giá tính thuế trên tờ khai hải quan điện tử với ạ
    bên em nhập 1 mặt hàng A trị giá nguyên tệ là 1.147.5
    tỷ giá tính thuế trên tờ khai HQ là: 20718
    Tờ khai trị giá tính thuế hàng hóa nhập khẩu : phần các định trị giá tính thuế : không ghi gì cả, chỉ có con dấu của cục HQ
    Vậy phần tính trị giá thuế nhập khẩu là : 1.147.5 x 20.718 = 23.773.905 đúng không ạ
    nhưng sao trên tờ khai HQ lại ghi là 26.294.001
    Vậy khoản chênh lệch này là như thế nào vậy cả nhà nhỉ? em băn khoăn hoài mà vẫn chưa có câu trả lơi, cả nhà giúp em với nhé

TRỜI UI, 2 NGÀY RỒI MÀ CHẢ THẤY bÁC NÀO GIÚP EM. HÌNH NHƯ DẠO NÀY CẢ NHÀ ĐỀU BẬN THÌ PHẢI.

Trích dẫn Gửi bởi lananhdavi
    Cả nhà cho em hỏi chút xíu về trị giá tính thuế trên tờ khai hải quan điện tử với ạ
    bên em nhập 1 mặt hàng A trị giá nguyên tệ là 1.147.5
    tỷ giá tính thuế trên tờ khai HQ là: 20718
    Tờ khai trị giá tính thuế hàng hóa nhập khẩu : phần các định trị giá tính thuế : không ghi gì cả, chỉ có con dấu của cục HQ
    Vậy phần tính trị giá thuế nhập khẩu là : 1.147.5 x 20.718 = 23.773.905 đúng không ạ
    nhưng sao trên tờ khai HQ lại ghi là 26.294.001
    Vậy khoản chênh lệch này là như thế nào vậy cả nhà nhỉ? em băn khoăn hoài mà vẫn chưa có câu trả lơi, cả nhà giúp em với nhé
    Trả lời trễ nhưng thôi kệ để cho người sau đọc vậy. Phần chênh lệch đó là do bên HQ đã cộng thêm phần phí THC or Cước đường biển vào để tính thuế NK & thuế GTGT hàng NK đó bạn.

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối