Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Tính doanh thu hoà vốn

Mình có 1 thắc mắc sau đây, mong mọi người giải đáp giúp.
    Doanh nghiệp A có những chỉ tiêu sau:
    Doanh thu: 38.142.373.347 đồng
    Biến phí: 41.344.595.195 đồng
    Định phí: 5.547.809.459 đồng
    Vậy thì nếu tính doanh thu hoà vốn thì sẽ bị âm, điều này là không có ý nghĩa. Vậy mọi người cho mình hỏi trong trường hợp này thì phải nhận xét như nào? Cảm ơn mọi người.

Ðề: Tính doanh thu hoà vốn

theo mih thì nhận xét là Doanh thu không bù đắp hết được Biến phí dẫn đến không tao ra được đồng Số dư đảm phí nào để bù đắp định phí.
    Doanh nghiệp cần xem xét lại giá bán, doanh số cũng như biến phí sản xuất, biến phí ngoài sản xuất có những khoản chi nào chưa hợp lý cần cắt giảm hay không
    Việc không thể bù đắp Biển phí sẽ dẫn đến DN càng sản xuất càng lỗ nặng, lâu dài sẽ phải đóng cửa sản xuất...
    mih có ý kiến như thế, b xem thêm nhé!

Doanh thu không bù đắp được chi phí thì doanh nghiệp lỗ. Vì vậy, cần xem xét lại chi phí, dthu để kinh doanh có hiệu quả.

cảm ơn mọi người đã giải đáp giúp mình, như vậy nếu tính đòn bẩy kinh doanh thì sẽ ra là 0,37. Như vậy không thể nào nhận xét rằng nếu doanh thu tăng lên 1% thì lợi nhuận giảm đi 0,37% được và lợi nhuận cũng không thể tăng lên được.

Bạn dùng Goseek để tìm điểm hòa vốn và dùng Tabble ,Senario values,NPV,IRR, Bạn tìm hiểu về vấn đề này cho kỹ,rồi sẽ có cách.