Chào các anh chị trong diễn đàn.
Em là thành viên mới, em đang đi thực tập và làm đề tài nghiên cứu về phân tích C-V-P để ra trường. Lúc đầu thì thấy cùng đơn giản mà giờ bắt tay vào làm thấy rối tung cả lên, thực sự rất mơ hồ, chẳng biết gì cả. Lúc trước cứ sợ công ty không cho số liệu(vì ko có người quen), nhưng giờ cho số liệu mà chẳng biết lấy số liệu gì mới khổ. Mà cái đề tài này rắc rối ghê, anh chị nào am hiểu về vấn đề này thì giúp em với, em sắp phải nộp bài rồi.Công ty em sử dụng phần mềm kế toán Misa, sản xuất theo đơn đặt hàng (thỉnh thoảng e có nhập hóa đơn nên đc cài dữ liệu của cty vào máy e).
- Giáo viên hướng dẫn kêu em phải chọn mẫu sản phẩm tối thiểu 2,tối đa 6 để phân tích, nhưng cty sx theo đơn đặt hàng thì đói tượng tính giá thành là đơn đặt hàng, vậy e chọn 1 đơn đặt hàng nào đó rùi lấy những sp trong đơn đặt hàng đó phân tích phải ko ạ?
- Đầu tiên em phải phân loại chi phí thành khả biến (NVLTT,NCTT,SXC khả biến, BH và QLDN khả biến) rồi tính CP khả biến đơn vị sp mà e cần phân tích. Rồi làm sao tập hợp chi phí bất biến cho sản phẩm mà e chọn? còn phải tách cp hỗn hợp thành kb,bất biến nữa...Vậy e phải lấy những số liệu đó ở chỗ nào trong phần mềm và tính toán như thế nào?
Làm đế tài mà e có nhiều thắc mắc quá, không biết e có hiểu sai vấn đề hay không nữa..haiz...Mong mọi người giúp đỡ. Em xin cảm ơn nhiều