Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

lãi vay có tính vào định phí hay không

Các pác cho mình hỏi tí, nếu như tổng định phí họat động của năm 700.000 (trong đó định phí lãi vay 48.000), thì khi làm báo cáo the số dư đảm phí hay định giá sản phẩm theo phương pháp trực tiếp, có loại 48.000 lãi vay ra không, vì mình nhớ theo kế toán tài chính, chi phí đi vay không được tính vào chi phí sản xuất trừ khi đủ điều kiện để vốn hóa chi phí, không biết bên kế toán quản trị thì ra sao

Ðề: lãi vay có tính vào định phí hay không

Trích dẫn Gửi bởi kazujo
    Các pác cho mình hỏi tí, nếu như tổng định phí họat động của năm 700.000 (trong đó định phí lãi vay 48.000), thì khi làm báo cáo the số dư đảm phí hay định giá sản phẩm theo phương pháp trực tiếp, có loại 48.000 lãi vay ra không, vì mình nhớ theo kế toán tài chính, chi phí đi vay không được tính vào chi phí sản xuất trừ khi đủ điều kiện để vốn hóa chi phí, không biết bên kế toán quản trị thì ra sao
    số dư đảm phí và định giá sp theo pp nào cũng không có liên quan gì đến chi phí lãi vay... vì chi phí lãi vay là chi phí tài chính, chứ không phải chi phí HDSXKD.

Pé có bài này đây, "chị Hai" giải giúp nha
    tài sản hoạt động bình quân/ năm 5.000.000
    tổng định phí hoạt động/ năm 700.000 (trong đó định phí lãi vay 48.000)
    biến phí đơn vị 96
    lợi nhuận trước thuế mong muốn 900.000
    số giờ máy để sản xuất 1 sp 3,2 giờ
    hãy xác định giá bán đơn vị cho sản phẩm
    Cảm ơn "chị Hai" trước nha

Trích dẫn Gửi bởi kazujo
    DN có HĐ hay ngưng HĐ thì trong năm vẫn phải trả số lãi vay này, nên được tính là định phí cuả năm nay. Qua năm sau có thể ko còn thì ko được tính.
    Ktoán Qtrị có điểm khác với Ktoán TC, nên ko thể nói rằng chi phí TC bên KToán TC thì ko phải là định phí.

định phí ở đây là định phí hoạt động của năm, dùng để tính giá thành sản phẩm. Giá thành sản phẩm dù được tính theo phương pháp trực tiếp hay phương pháp toán đều thống nhất với nhau và không tồn tại chi phí lãi vay, nên từ lý luận trên mình cho rằng định phí lãi vay phải được loại ra khỏi thành phần tính giá thành, các pác có ý kiến j khác không

bạn ơi,chi phí lãi vay được được đưa vào chi phí tài chính,nó là lá chắn thuế bạn ah,giúp doanh nghiệp giảm một khoản thuế phải nộp.còn đối với chi phí vay là định phí vì hàng tháng,bạn phải nộp một khoản tiền cố định.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    câu hỏi của kazujo thì áp dụng công thức là ra giá bán,nhưng cho tớ hỏi dn tạo ra bao nhiêu sản phẩm ,đề bài của bạn khó hiểu wa.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    câu hỏi của kazujo thì áp dụng công thức là ra giá bán,nhưng cho tớ hỏi dn tạo ra bao nhiêu sản phẩm ,đề bài của bạn khó hiểu wa.

vấn đề chính ở đây là trong định phí hoạt động trong năm có 48.000 lãi vay, nếu như muốn tính giá thành, mà ta không phân biệt rõ là nên đưa chí phí lãi vay vào định phí hoạt động hàng năm hay không, nó sẽ ảnh hưởng đến kết quả tính. Bài này mình trích trong đề thi tốt nghiệp của trường Đại Học Kinh Tế TPHCM, trong đó, kết quả tính ra ở câu này sẽ được sử dụng tiếp cho các câu sau, nên tiêu kết quả này là đứt luôn mấy câu sau.

thế theo bạn thì định giá bán có chi phí lãi vay có đúng ko bạn.bạn đang học năm mấy vậy,trường kt tphcm ah.

Trích dẫn Gửi bởi trung87
    thế theo bạn thì định giá bán có chi phí lãi vay có đúng ko bạn.bạn đang học năm mấy vậy,trường kt tphcm ah.
    định giá bán không bao gồm lãi vay....

không, theo mình định giá bán không bao gồm lãi vay hàng năm, tức lãi vay không được tính vào định phí hoạt động hàng năm, nên theo bài toán trên kia, định phí để tính giá thành theo phương pháp trực tiếp phải loại 48.000 lãi vay ra

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối