Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Các bước chuẩn bị để lập dự toán chi phí?

Chào cả nhà, em sắp phải lập dự toán chi phí (dự toán chi phí giá vốn, chi phí bán hàng và quản lý doanh nghiệp) cho chuyên đề tốt nghiệp của mình, công ty chuyên kinh doanh dược phẩm và thiết bị y tế, hàng hóa có sản xuất 1 ít, chủ yếu là nhâph khẩu. em không biết bâyy giờ mình cần phải lấy những số liệu nào đề làm. CÓ thể định hướng cho em một chút được không ạ?

Ðề: Các bước chuẩn bị để lập dự toán chi phí?

vì công ty này quá đa dạng chủng loại hàng hóa nên mình có thể dự toán phân bổ chi phí theo tiêu thức khác không? chứ ngồi liệt kê hết các mặt hàng chắc mình tẩu hỏa nhập ma mất(mà chắc ông thầy cũng vậy). về chi phí bán hàng và quản lý mình vẫn giữ nguyên các chi phí được coi là định phí đúng không?nếu không thay đổi nhiều quá so với các kì trước thì mình có nên lập không nhỉ?

Đúng rồi nên căn cứ vào bảng thống kê chi phí của kỳ trước nữa cho tương đối chính xác.

tất nhiên là phải tham khảo của những kỳ trc, nhưng bạn cũng cần định ra cái gì cần thiết phải lầm, nên nắm bắt đc hoạt động của công ty để khi nhận xét tổng họp mình sẽ biết đc ưu khuyết điểm của công ty, và khhi thầy cô hỏi còn biết lối trả lời nữa chứ nhỉ? Chúc bạn thành công

Trích dẫn Gửi bởi dinhthingan
    tất nhiên là phải tham khảo của những kỳ trc, nhưng bạn cũng cần định ra cái gì cần thiết phải lầm, nên nắm bắt đc hoạt động của công ty để khi nhận xét tổng họp mình sẽ biết đc ưu khuyết điểm của công ty, và khhi thầy cô hỏi còn biết lối trả lời nữa chứ nhỉ? Chúc bạn thành công
    vì công ty chưa ứng dụng kế toán quản trị nên mình đề ra giải pháp bạn ạ. vậy nên không có bản tham khảo những kì trước. Mà có vẻ như lập dự toán này cần rất nhiều thông tin, không biết mình có thu thập được hết không, chứ làm theo lý thuyết thì vẫn đơn giản hơn.