Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Tổ chức lại bộ phận kế toán

Chào mọi người!
    Mình mới tiếp nhận bộ phận kế toán của một công ty dịch vụ - thương mại, hiện tại mảng kế toán quản trị đang có một kế toán khác đảm nhận. Bắt đầu từ tháng này mình sẽ tiếp nhận luôn phần kế toán quản trị, nhưng vì mình mới vào công ty, và mới nhận bàn giao mảng kế toán thuế, nên chưa nắm rõ hết mảng KTQT nên muốn xin ý kiến các bạn về việc lập lại hoạt động của mảng KTQT như:
    Cách quản lý trong công tác kế toán thuế - kế toán quản trị.
    Cách lưu chứng từ của hai bộ phận thuế và quản trị sao cho hợp lý và khoa học.
    Tuy công ty không lớn nhưng lại có riêng hai mảng rõ rệt, báo cáo kết quả kinh doanh hàng tháng cho chủ doanh nghiệp bằng thực tế, kiêm luôn mảng kế toán tài chính.
    Mong các anh chị đi trước có kinh nghiệm trong việc quản lý tổ chức kế toán giúp đỡ.
    Xin cảm ơn mọi người.

Ðề: Tổ chức lại bộ phận kế toán

Chào saothuy43,

Công việc tổ chức và quản lý bộ phận Tài chính kế toán của các doanh nghiệp về lý thuyết thì giống nhau (sách tham khảo bán đầy đường), nhưng trong thực tế triển khai thì khác biệt rất nhiều, phụ thuộc vào yêu cầu quản lý (tùy sếp, tùy loại hình kinh doanh, tùy điều kiện hoạt động v.v..) đồng thời cũng bị chi phối rất lớn bởi năng lực, kinh nghiệm và ... thái độ của đội ngũ nhân sự. Do vậy, hoặc là bạn phải thông tin nhiều hơn (để "chẩn đoán" và chia sẻ kinh nghiệm một cách hữu ích - hiểu rõ bệnh thì mới trị bệnh hiệu quả), hoặc là... tui sẽ gửi vài viên vitamin (góp ý "cho có" - không bổ ngang thì cũng bổ dọc)

Mong tin!

[QUOTE="tuinethayko"]Chào saothuy43,

Công việc tổ chức và quản lý bộ phận Tài chính kế toán của các doanh nghiệp về lý thuyết thì giống nhau (sách tham khảo bán đầy đường), nhưng trong thực tế triển khai thì khác biệt rất nhiều, phụ thuộc vào yêu cầu quản lý (tùy sếp, tùy loại hình kinh doanh, tùy điều kiện hoạt động v.v..) đồng thời cũng bị chi phối rất lớn bởi năng lực, kinh nghiệm và ... thái độ của đội ngũ nhân sự. Do vậy, hoặc là bạn phải thông tin nhiều hơn (để "chẩn đoán" và chia sẻ kinh nghiệm một cách hữu ích - hiểu rõ bệnh thì mới trị bệnh hiệu quả), hoặc là... tui sẽ gửi vài viên vitamin (góp ý "cho có" - không bổ ngang thì cũng bổ dọc) :k6095867:

Chào bạn saothuy43,

Tui đọc thông tin từ bạn nhưng nói thiệt là vẫn chưa hiểu tường tận cho lắm:

+ Hiện giờ trách nhiệm của bạn gồm những gì: KT Thuế + KT Quản trị hay "kiêm luôn mảng KT Tài chính" (có nghĩa là toàn bộ công tác KT của doanh nghiệp).
    + Đội ngũ nhân sự do bạn trực tiếp quản lý gồm có bao nhiêu người: hai KT nội bộ (KT Quản trị??!) và bạn nữa là 3, hay là còn những người khác?

Nếu chỉ có 1 sếp + 2 lính thì cứ chia việc ra mà làm, nghĩ chi đến chuyện tổ chức với xây dựng bộ máy làm gì cho mệt, chỉ cần tập trung:
    > "tự động hóa" dần việc xử lý số liệu: sử dụng các phần mềm KT các loại từ đơn giản như Excel đến ERP...
    > hợp lý hóa công việc: giảm thiểu các thủ tục giấy tờ báo cáo không cần thiết; giao các công việc thống kê, tập hợp số liệu đầu vào cho các phòng ban liên quan; lên lịch nhận thông tin, lập và gửi các báo cáo định kỳ để tránh áp lực về thời gian và khối lượng công việc cho nhân viên v.v...
    > nâng cao dần vai trò và hiệu quả của công tác KT Quản trị: thay vì chỉ làm báo cáo, bạn hướng dẫn nhân viên dành nhiều thời gian hơn cho việc tham gia hoạch định kế hoạch, lập dự báo, phân tích thông tin, đưa ra các giải pháp tài chính có lợi cho doanh nghiệp... nói túm lại là các nội dung đem lại giá trị gia tăng cho cái ghế của mình và anh em trong bộ phận.

Chúc bạn vui và thành công trong công việc. Hy vọng được tiếp tục trao đổi với bạn!

Trích dẫn Gửi bởi tuinethayko
    Chào bạn saothuy43,

Tui đọc thông tin từ bạn nhưng nói thiệt là vẫn chưa hiểu tường tận cho lắm:

+ Hiện giờ trách nhiệm của bạn gồm những gì: KT Thuế + KT Quản trị hay "kiêm luôn mảng KT Tài chính" (có nghĩa là toàn bộ công tác KT của doanh nghiệp).
    + Đội ngũ nhân sự do bạn trực tiếp quản lý gồm có bao nhiêu người: hai KT nội bộ (KT Quản trị??!) và bạn nữa là 3, hay là còn những người khác?

Nếu chỉ có 1 sếp + 2 lính thì cứ chia việc ra mà làm, nghĩ chi đến chuyện tổ chức với xây dựng bộ máy làm gì cho mệt, chỉ cần tập trung:
    > "tự động hóa" dần việc xử lý số liệu: sử dụng các phần mềm KT các loại từ đơn giản như Excel đến ERP...
    > hợp lý hóa công việc: giảm thiểu các thủ tục giấy tờ báo cáo không cần thiết; giao các công việc thống kê, tập hợp số liệu đầu vào cho các phòng ban liên quan; lên lịch nhận thông tin, lập và gửi các báo cáo định kỳ để tránh áp lực về thời gian và khối lượng công việc cho nhân viên v.v...
    > nâng cao dần vai trò và hiệu quả của công tác KT Quản trị: thay vì chỉ làm báo cáo, bạn hướng dẫn nhân viên dành nhiều thời gian hơn cho việc tham gia hoạch định kế hoạch, lập dự báo, phân tích thông tin, đưa ra các giải pháp tài chính có lợi cho doanh nghiệp... nói túm lại là các nội dung đem lại giá trị gia tăng cho cái ghế của mình và anh em trong bộ phận.

Chúc bạn vui và thành công trong công việc. Hy vọng được tiếp tục trao đổi với bạn!
    Mình đọc bài đầu tiên thì thấy hình như thuốc của bạn hơi quá liều vì mình đang hiểu cái KTQT mà bạn í nói ở đây là "kế toán nội bộ" chứ không phải kế toán quản trị thực sự :ngay:

Mich thấy rõ bạn đang ở vị trí Kế toán Tổng hợp và kiêm chức KTT đấy!
    Báo cáo và phân tích tài chính cho Ban giám đốc chỉ có thể là KTT mà thôi, nhưng những người khác chỉ làm công việc nhập nhập nhập
    => bạn là kế toán tổng hợp

Mình làm kế toán tổng hợp - vị trí KTT, vì trước đây hai người mà mình đang trực tiếp quản lý làm theo kế toán cũ nên khi mình nhận làm ở đây, mình muốn sắp sếp lại cho nó khoa học một chút, và dễ quan lý giưã hai mảng KT Thuế và KT Nội bộ.
    Báo cáo nội bộ cho các Sếp phải được lưu riêng, hiện nay mình đang tiến hành thay đổi một số thứ từ từ
    Cần xin thêm ý kiến các bạn , nhiều ý kiến hay sẽ rút ra những thông tin hữu ích trong việc quản lý khâu Kế toán trong doanh nghiệp.
    Cảm ơn các bạn!

Bạn nên viết lại 1 phần mềm hoặc 1 mảng excel mới cho 1 người làm để tiện cho việc tổng hợp của bạn. Còn thuế + lương BHXH BHYT + linh tinh thì giao hẳn cho 1 người làm.

Trích dẫn Gửi bởi invisible
    Mình đọc bài đầu tiên thì thấy hình như thuốc của bạn hơi quá liều vì mình đang hiểu cái KTQT mà bạn í nói ở đây là "kế toán nội bộ" chứ không phải kế toán quản trị thực sự
    Bạn làm ơn cho biết KTQT với KT nội bộ khác nhau ở những chỗ nào??!

Trích dẫn Gửi bởi michael1112
    Báo cáo và phân tích tài chính cho Ban giám đốc chỉ có thể là KTT mà thôi, nhưng những người khác chỉ làm công việc nhập nhập nhập => bạn là kế toán tổng hợp
    Tui không biết bạn quá đề cao KTT, hay xem nhẹ những chức năng phần hành KT khác. "Gieo cây gì gặt giống đó" --- cái việc nhập nhập nhập ấy mà không ổn thì có một chục ông (hay bà) KTT cũng vứt.

Báo cáo tài chính thì thường là do KT tổng hợp làm, KTT (và GĐ) ký, nhưng các phân tích này nọ (đặc biệt là các báo cáo nội bộ) thì ai cũng có thể làm, tùy theo phạm vi chức năng công việc. Nếu đơn vị có bộ phận chuyên KTQT thì trách nhiệm về các báo cáo tài chính và báo cáo quản trị rạch ròi hơn, dầu vậy, KTQT không nhất định phải dưới quyền KTT. Ngoài ra, trong chức năng nhiệm vụ của KTT có thể có, hoặc không bao gồm mảng KTQT.

@saothuy43 Phạm vi công việc của KTQT rất rộng, nhưng trước tiên và quan trọng nhất vẫn là giúp nâng cao khả năng kiểm soát và quản lý rủi ro của doanh nghiệp. Khi chưa có đủ nhân sự và "hệ thống" để dàn trải, có lẽ bạn nên tập trung cho việc thu thập thông tin, phân tích và báo cáo các nội dung liên quan đến những lĩnh vực như: vốn, chi phí, công nợ v.v... Khi mới nhận công việc, tốt nhất không nên ôm đồm nhiều quá, nên:

+ Có kế hoạch để từng bước thực hiện những yêu cầu đề ra, từ ngắn đến trung hạn
    + Ổn định những gì đã và đang có, tránh việc "sụp ổ gà", có thể không nghiêm trọng nhưng cũng chẳng êm ái gì
    + Xác định và thực hiện cho bằng được những nhiệm vụ trọng yếu: báo cáo tài chính, thống kê, thuế má v.v... đừng để phiền hà không đáng
    + Tranh thủ đạt được những "quick win" (đặc biệt là trong công tác KTQT): nhỏ, ít, đơn giản... nhưng dễ làm, dễ thấy, dễ ghi nhận
    + Đừng quên "nương sức dân" nữa nhé!

Chúc vui.

Trích dẫn Gửi bởi tuinethayko
    Bạn làm ơn cho biết KTQT với KT nội bộ khác nhau ở những chỗ nào??!

Chúc vui.
    Về tính chất thì đều nhằm mục tiêu quản trị, tuy nhiên cách phân biệt dễ nhất là "Kế toán nội bộ" trong các DN Việt Nam hiện nay song hành cùng với "Kế toán thuế", trong khi "Kế toán quản trị" thực chất sẽ song hành cùng với "Kế toán tài chính" như sách vở chính thống

Dù vậy, tui thấy các bài viết của bạn đều rất hay nên bạn cứ cho thuốc quá liều để tui được học hỏi thêm nhé :xinloinhe: