Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Ðề: kế toán quản trị chi phí

Trích dẫn Gửi bởi thơm
    anh chị trả lời giúp em câu hỏi này với
    chiến lược của nhà quản trị doanh nghiệp trong việc ứng phó với biến phí cấp bậc trong thời kì toàn cầu hoá

Đây là vấn đề rất khó bạn ạ, vì ở mỗi doanh nghiệp với từng ngành nghề kinh doanh khau nhau và trong thời kỳ toàn cầu hoá thì sự tác động của nó đến từng doanh nghiệp cũng khác nhau. Do đó mõi nhà quản trị doanh nghiệp thường có những chiếc lược riêng.
    http://www.360vietnam.com/scm/2007/...-biến-cố-thu-hồi-sản-phẩm-bai-học-của-mattel/
    Bnạ đọc thử xem có giúp đc gì ko nhé.
    Chúc may mắn!

theo mình vấn đề này rất kho lý giải bốin thường còn phụ thuộc vào cơ cấu của tường doanh nghiệp

em đang học môn quản trị chi phí nhưng không hiểu phần ra quyết định. Anh(chị) nào có tài liệu về nó có thể chia sẻ cho em được ko?????:longlanh::longlanh:

cho em hỏi,biến phí là loại chi phí mà khi tinh cho tổng mức hoạt động thì thay đỗi chút it ? đúng hay sai?

biến phí là chi phí biến đổi theo quy mmo hoạt động của doanh nghiệp.' vd khi bạn sx 2000sp biên phí đơn vị là 30 khi bạn sx 2500 sp thi bp đơn vị là 31 chẳng hạn. còn định phí cấp bậc là định phí mà nó chi không thay đổi đến một quy mô giới hạn nào đó, khi quy mô san xuất vượt qua giơi hạn đó thì định phí sẽ thay đổi đến một mức khác

anh chị cho em hỏi là chi phí điện ở phân xuỏng thường là chi phí hỗn hợp?vì sao lại thế ak!?có phải đánh gí trên giá điện của nhà nước là dùng bn KW thig gí khác nhau hay ko?

Trích dẫn Gửi bởi blueskyuel
    anh chị cho em hỏi là chi phí điện ở phân xuỏng thường là chi phí hỗn hợp?vì sao lại thế ak!?có phải đánh gí trên giá điện của nhà nước là dùng bn KW thig gí khác nhau hay ko?
    Còn tùy.

Nếu điện chỉ để thắp sáng thì với công suất bình thường là 15 tấn, bạn SX 10 tấn hay 14 tấn sp thì cũng thắp khoảng nhiêu đó điện, chừng bạn SX lên 20 tấn có tăng ca nhiều thì tốn tiền điện nhiều. Hoặc trường hợp bạn sử dụng nhiều điện để chạy máy móc cho SX --> không phân biệt rõ là định phí hay biến phí thì là chi phí hỗn hợp.

Cảm ơn bạn nhé!bạn có thể cho mình biết thêm về Thuế Trong Thương Mại Điện Tủe không?hoặc các tài liệu liên quan cũng được....mong các bạn giúp mình

Trích dẫn Gửi bởi blueskyuel
    là biến phí hỗn hợp vì giả sử nếu doanh nghiệp dùng điện trong 1 số nhất định thì giá để tính 1kg điện là có một mức giá cụ thể nhưng nếu quá số lượng tiêu thụ cho phép thì doanh nghiệp phải chịu với một giá điện tăng theo, và ở đây định phí chính là giá ban đầu, còn biến phí là giá điện mới mà doanh nghiệp phải chịu khi vượt quá số kg điện mà nhà nước quy định.
    mình vd đơn giản thế này nhé
    vd : nhà nước quy định nếu dn sử dụng dưới 1000kg điện thì chịu giá điện là 800d/kg; nếu vựot quá thì phải chịu giá là 1200d/kg.( số liệu mình ko biết chính xác nhà nước quy định là bao nhiêu)
    trong tháng 4 dn sử dụng hết 1100kg điện. vậy chi phí mà dn phải chịu là
    C= 1000*800 + (1100-1000)*1200
    - định phí là : 1000*800
    - biến phí là : (1100-1000)*1200
    => nên là chi phí hỗn hợp là vì lý do đó!!!!!!!!!!