Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Ðề: phân bổ chi phí sản xuất chung ước tính

Trích dẫn Gửi bởi ngoc_8689
    Chỉ cho e cách xác định tỷ lệ phân bổ chi phí sản xuất chung ước tính. Cho e ví dụ cụ thể với ạ.
    phân bổ chi phí sản xuất chung khi không thể hạch toán riêng cho các bộ phận dùng chung chih phí sản xuất chung, công thức chung là

tỷ lệ phân bổ = tổng chi phí sản xuất chung/tổng tiêu thức phân bổ

chi phí phân bổ cho từng bộ phận = tỷ lệ phân bổ x tiêu thức phân bổ cho từng đơn vị

chúc bạn học tốt

bạn tham khảo tại đây nha
    http://www.slideshare.net/huytv/gii-thiu-k-ton-qun-tr-bai-giang-6

có trong giáo trình mà, sao không đọc trong giáo trình đi, cố lên nha

mình đang thực tập tốt nghiệp, mình làm về đề tài phân tích chi phí sản xuất và ảnh hưởng của chi phí sản xuất tới kết quả sản xuất kinh doanh. Mình chưa biết phân tích như thế nào. Có ai giúp mình được không? Cảm ơn nhiều nhé! Vì đây là đề tài mà thầy hướng dẫn mình gợi ý, thầy muốn theo ý của thầy. hix, chán quá!

Trích dẫn Gửi bởi phuocco
    phân bổ chi phí sản xuất chung khi không thể hạch toán riêng cho các bộ phận dùng chung chih phí sản xuất chung, công thức chung là

tỷ lệ phân bổ = tổng chi phí sản xuất chung/tổng tiêu thức phân bổ

chi phí phân bổ cho từng bộ phận = tỷ lệ phân bổ x tiêu thức phân bổ cho từng đơn vị

chúc bạn học tốt
    Thế còn cách phân bổ theo các trung tâm dẫn dắt chi phí thì sao hả bác. Em thấy bối giối về vấn đề này quá!

Nói chung là tập hợp chi phí sản xuất chung.Xác đinh tiêu chuẩn cần phân bổ ngoài ra còn có những trường hợp lắc léo hơn.LÀ cho CPSCX nhưng mà vượt mức Công suất bình thường bao nhiêu đó.So với sản phẩm mà mức Công suất bình thướng đạt đươc.

Trích dẫn Gửi bởi swanlake742
    mình đang thực tập tốt nghiệp, mình làm về đề tài phân tích chi phí sản xuất và ảnh hưởng của chi phí sản xuất tới kết quả sản xuất kinh doanh. Mình chưa biết phân tích như thế nào. Có ai giúp mình được không? Cảm ơn nhiều nhé! Vì đây là đề tài mà thầy hướng dẫn mình gợi ý, thầy muốn theo ý của thầy. hix, chán quá!
    -vậy sao bạn không hỏi thầy nên phân bổ theo tiêu thức tiền lương,hay là tiêu thức gì rồi làm

Trích dẫn Gửi bởi phuongkt89
    -vậy sao bạn không hỏi thầy nên phân bổ theo tiêu thức tiền lương,hay là tiêu thức gì rồi làm
    Thì thầy bảo phân bổ theo tiêu thức chi phí sản xuất chung ước tính rùi còn gì.
    Hỏi nữa ổng cho ăn trứng thì khổ