Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Kế toán quản trị: Hệ thống chi phí theo công việc

Mọi người ơi, giúp mình bài này với, mình mới học kế toán quản trị vì thế chưa có hướng để giải quyết bài này, bậc tiền bối nào giỏi và biết thì giải hộ mình hay nêu hướng giải quyết nhé:
    BT: CTy TNHH A sử dụng hệ thống thông tin kế toán theo công việc. Trong nhiều tháng thường xuyên có sự không thống nhất giữa bộ phận bán hàng và BP Sản xuất về sp đặt hàng riêng X. X là một sản phẩm thời vụ cí sản lượng sản xuất là 1000 đơn vị. X đc bán với giá phí cộng thêm 40%.
    BP bán hàng không hài lòng vì chi phí sản xuất trên đơn vị giao động mạnh có sự ảnh hưởng lớn đến giá bán hàng. Nhân viên bán hàng phàn nàn rằng điều đó làm cho rất nhiều khách hàng phàn nàn và làm mất nhiều đơn đặt hàng đối với sp X.
    BP sản xuất lại cho răng mỗi công việc pải được hoạch toán chi phí đầy đủ trên cơ sở chi phí phát sinh trong thời gian mà công việc đó đc thực hiện. NHân viên sx cho rằg giải pháp duy nhất cho vấn đề này là BP bán hàng cần tăng doanh số bán hàng trong thời gian không phải thời vụ.
    Ông A, GĐ CTY yêu cầu bạn với tư cách là kế toán công ty thu thập số liệu theo quý trong năm ngoái đối với sản phẩm X. Từ hệ thống kế toán chi phí bạn thu thập đc số liệu về sản lượng và chi phí như sau: đvt: 1000đ
    Câu hỏi:
    1) BP chi phí nào là nguyên nhân gây ra việc CF giao động? Tại sao?
    2) Bạn đề giải pháp nào để giải quyết vấn dề chi phí đv giao động?
    3) Tính lại số liệu từng quý trên cơ sở giải pháp của bạn
    Mong các bậc tiền bối giúp em với, em nghĩ mà không ra

Ðề: Kế toán quản trị: Hệ thống chi phí theo công việc

Ko biết về mặt lý thuyết ở trường bạn được học thế nào.

Nhưng phân tích theo chủ quan của mình thì biến đổi giá vốn chủ yếu là do định phí (file đính kèm).

Nhìn vào giá thành đơn vị thì chi phí NVL TT và CP NC gần như ko biến đổi. Biến đổi chủ yếu là do CP SXC, thường thì đây là định phí ==> sản lượng càng cao thì định phí đơn vị càng thấp.

Bạn liệt kê ra định phí SXC gồm những loại nào, sẽ có câu trả lời cho câu hỏi của bạn nhé.

P/S: với sự thay đổi của định phí sx chung qua các quý như vậy thì có thể đây là hỗn phí chứ ko đơn thuần là định phí.