Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Chủ đề: Biến phí đơn vị

Biến phí đơn vị

Cho mình hỏi:
    Khi tính biến phí đơn vị của sản phẩm thì có phải mình dựa trên khối lượng sản phẩm sản xuất phải không? Vậy khi tính tổng biến phí theo khối lượng tiêu thụ (báo cáo số dư đảm phí) thì mình lấy biến phí đơn vị đó nhân với khối lượng tiêu thụ của sản phẩm đó? (vì biến phí đơn vị thì không thay đổi theo khối lượng)?

Ðề: Biến phí đơn vị

v:biến phí đơn vị (ko thay đổi theo mức hoạt động)
    V:tổng biến phí (thay đổi theo mức hoạt động)
    V= v*Q
    Bạn nên xem lại phần lý thuyết:"phân loại chi phí theo cách ứng xử chi phí" sẽ hiểu rõ hơn.

Để tính được biến phí đơn vị thì bạn phải tổng hợp được chi phí biến đổi theo khối lượng sản xuất như CPNVLTT... nói chung nó phải là biến phí. Sau khi giảm trừ khoản CPSXSPDDCK hay thu hồi lại được thì bạn mới chia cho lượng thành phẩm hoàn thành.

Khi làm báo cáo theo số dư đảm phí thì bạn phải lưu ý đến các biến phí khác của bộ phận bán hàng và quản lý doanh nghiệp nhé (nếu có).

Trích dẫn Gửi bởi caphedao
    Cho mình hỏi:
    Khi tính biến phí đơn vị của sản phẩm thì có phải mình dựa trên khối lượng sản phẩm sản xuất phải không? Vậy khi tính tổng biến phí theo khối lượng tiêu thụ (báo cáo số dư đảm phí) thì mình lấy biến phí đơn vị đó nhân với khối lượng tiêu thụ của sản phẩm đó? (vì biến phí đơn vị thì không thay đổi theo khối lượng)?
    tính tổng biến phí theo khối lượng tiêu thụ như bạn là đúng rồi đó bạn:gatdau::gatdau:
    Để tính được biến phí đơn vị thì bạn phải tổng hợp được chi phí biến đổi theo khối lượng sản xuất như CPNVLTT... nói chung nó phải là biến phí. Sau khi giảm trừ khoản CPSXSPDDCK hay thu hồi lại được thì bạn mới chia cho lượng thành phẩm hoàn thành.
    xem thêm ở sách về chuyên ngành tài chính doanh nghiệp để rõ hơn bạn nhé:matdeu::matdeu:

Mình đang nghiên cứu về phần Phân tích mối quan hệ giữa chi phí, khối lượng và lợi nhuận.
    Mình thấy trong sách viết là dựa trên giả định khối lượng sản phẩm tiêu thụ bằng với khối lượng sản xuất, vậy mình phải lấy tổng chi phí biến đổi đó chia cho khối lượng mình đã tiêu thụ được phải không? (đó chỉ là 1 giả định, 1 dự đoán trong tương lai?)

Mọi người ở đây nên chú ý về khối lượng sản tiêu thụ phản ảnh trên báo thu nhập, khối lượng sản xuất trong kỳ được phản ảnh trên báo cáo sản xuất. Biến phí đơn vị để đưa trên báo cáo thu nhập được lấy từ trên báo cáo sản xuất. Nên chi phí khả biến đơn vị, sẽ được tính dựa vào tổng chi phí khả biến trong kỳ chia cho tổng sản lượng sản xuất trong kỳ, kết quả đó được sử dụng để làm báo cáo thu nhập trong kỳ. Chỉ có một điều mình chưa rõ, là nếu tổng sản lượng tiêu thụ nhỏ hơn tổng lượng sản xuất, thì chi phí bất biến phát sinh khi phản ảnh trên báo cáo thu nhập được phân bổ theo tiêu chí lượng tiêu thụ trong kỳ hay là phản ảnh toàn bộ

Trích dẫn Gửi bởi caphedao
    Mình đang nghiên cứu về phần Phân tích mối quan hệ giữa chi phí, khối lượng và lợi nhuận.
    Mình thấy trong sách viết là dựa trên giả định khối lượng sản phẩm tiêu thụ bằng với khối lượng sản xuất, vậy mình phải lấy tổng chi phí biến đổi đó chia cho khối lượng mình đã tiêu thụ được phải không? (đó chỉ là 1 giả định, 1 dự đoán trong tương lai?)
    Giả định đó được hiểu là toàn bộ sản phẩm sản xuất ra đều bán được hết.
    Như vậy lãi lỗ sẽ được tính dựa trên số đã sản xuất được (đồng thời đó cũng là số giả định tiêu thụ được).

Lý do là
    - kế toán quản trị nhằm mục đích báo cáo nhanh cho nội bộ quản lý nên người ta áp dụng PP nào mà nó có thể tính toán nhanh gọn.
    - kế toán quản trị hướng đến dự đoán tương lai còn kế toán tài chánh ghi nhận lại lịch sử kinh tế đã phát sinh và kế toán tài chánh đặt nặng vấn đề chứng từ, trách nhiệm của người thực hiện chi phí ...

nếu bạn phân biệt biến phí,định phí thì kế toán quản trị là ok!nhưng có những trường hợp rất khó phân biệt được 2 chi phí đó(chi phí hỗn hợp),bạn phải dùng các phương pháp toán học để phân tích( cực đại-cực tiểu,hồi quy tuyến tính,đồ thị....)

Trích dẫn Gửi bởi trung87
    nếu bạn phân biệt biến phí,định phí thì kế toán quản trị là ok!nhưng có những trường hợp rất khó phân biệt được 2 chi phí đó(chi phí hỗn hợp),bạn phải dùng các phương pháp toán học để phân tích( cực đại-cực tiểu,hồi quy tuyến tính,đồ thị....)
    trung viết vậy là có ý nhắc nhở hay là có ý gì đó hả?

cho mình hỏi về biến phí, định phí, chi phí thời kỳ ??? thanks