Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Ðề: Nếu hệ số DOL âm .

DOL âm à?
    thì sản lượng thay đổi, còn EBIT giảm
    có nguy hiểm chớ, lợi nhuận giảm trong khi sản lượng tăng k chỉnh đốn có mà phá sản:troidat:

Ðề: Nếu hệ số DOL âm .

Trích dẫn Gửi bởi nalia
    Các bạn ơi cho mình hỏi
    - Nếu hệ số DOL âm , thông số này nói lên ý nghĩa gì ? Điều này có nguy hiểm không ? Vì sao?
    DOL=Q*(P-V)/(Q*(P-V)-F)
    DOL là mức độ tác động của đòn bẩy kinh doanh,chỉ số này để đo lường mức độ thay đổi lợi nhuận trước lãi vay và thuế do sự thay đổi của doanh thu bán hàng
    do mức độ sử dụng đòn bấy kinh doanh của doanh nghiệp thể hiện ở tỷ trọng chi phí cố định kinh doanh trong tổng chi phí sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp.Thế nên DOL âm,theo tớ là sản lượng tiêu thụ k đủ bù đắp lượng chi phí cố định mà doanh nghiệp bỏ ra,dẫn đến doanh nghiệp bị lỗ vốn và nếu tình hình này kéo dài có thề dẫn đến việc doanh nghiệp bị phá sản nên rất là nguy hiểm đó bạn ơi
    ngoài ra DOL âm có nghĩa là sản lượng quá thap không đủ tạo ra lợi nhuận. Vì vậy doanh nghiệp cần phải thúc đẩy gia tăng sản lượng và tiết kiệm chi phí. Còn nếu trong phân tích lựa chọn dự án thì dự án này không có lợi cho doanh nghiệp nếu lựa chọn kết cấu chi phí như vậy. Do đó phải điều chỉnh lại cách thức đầu tư để điều chỉnh kết cấu chi phí sao cho có lợi hơn.
    CÒn DOL âm nó vẫn có ý nghĩa như khi nó là số dương.