Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

bài tập về investment appraisal

Ringo Ltd is investigating the possibility of investing in a new machine. There are three possibilities, each machine having an expected life of 4 years, and they would be depreciated using the straight-line method. There is no expected scrap value for any of the machines.
    The following information is available:
    Machine A B C
    Initial cost $000 500 600 480
    Accounting profits
    $000
    Year 1 100 150 100
    2 100 150 140
    3 250 150 300
    4 350 150 100
    Required:
    a. Evaluate each machine using the following methods:
    i) Accoungting rate of return
    ii) pay back
    b. The managing director has recently attended a seminar on net present value and suggests that this may be a better method of evaluation.
    Assuming a cost of capital of 10%, evaluate each machine using the net present value method.
    Discount factors for 10%:
    Year 1 0.909
    2 0.826
    3 0.751
    4 0.683
    Mọi người hãy giúp mình giải bài này nhe'! Nếu có thể xin hãy giải thích rõ cho minh hiểu tưng bước. Và cho mình hỏi trong bài này có gài bẫy gì mà nếu ko cẩn thận có thể làm sai ko. Đây la bài trong đề kiểm tra cuối kì của mình ko hiểu mọi người trong lớp mình mắc lỗi gì mà cả lớp ko ai co' điểm bài này cả.
    Mong mọi người giải đáp sớm cho mình vì mình đang rất cần. Cảm ơn mọi người rất nhiều.

Ðề: bài tập về investment appraisal

Trích dẫn Gửi bởi jenny179
    Required:
    a. Evaluate each machine using the following methods:
    i) Accoungting rate of return
    ii) pay back
    b. The managing director has recently attended a seminar on net present value and suggests that this may be a better method of evaluation.
    Assuming a cost of capital of 10%, evaluate each machine using the net present value method.
    Discount factors for 10%:
    Year 1 0.909
    2 0.826
    3 0.751
    4 0.683

Mọi người hãy giúp mình giải bài này nhe'! Nếu có thể xin hãy giải thích rõ cho minh hiểu tưng bước. Và cho mình hỏi trong bài này có gài bẫy gì mà nếu ko cẩn thận có thể làm sai ko. Đây la bài trong đề kiểm tra cuối kì của mình ko hiểu mọi người trong lớp mình mắc lỗi gì mà cả lớp ko ai co' điểm bài này cả.
    Mong mọi người giải đáp sớm cho mình vì mình đang rất cần. Cảm ơn mọi người rất nhiều.
    Bạn kiểm tra lại đề xem là "Internal rate of return" hay "Accounting rate of return" nhé. Mình thấy bạn nên post bài trả lời của bạn rồi thảo luận tiếp xem tại sao không có điểm ? Bài này là đánh giá đầu tư bằng 3 phương pháp :
    - Tỷ suất sinh lời nội bộ (IRR)
    - Payback (tiếng Việt là gì quên rùi, ý là thời gian thu hồi vốn í)
    - NPV

Là accounting rate of return.
    Bạn có thể cho mình biết là làm sao để tìm net income khi đề bài cho accounting profits và depreciation như trong bài này được ko? mình tính làm bài này lại cho bạn xem nhưng mà đang làm thì mình ko xác định được net income ở đây tính sao? lúc kiểm tra làm bài này mình lấy accounting profits - depreciation= net income. but h thì mình thấy hình như làm vậy là sai vì revenue-expenses-depreciation-tax=net income, mà accounting profits ở đây đâu fải là revenue đâu đúng ko? vậy accounting profits ở đây nghĩa là gì? Và đây có khi nào là chỗ ông thầy gài tụi mình ko? Như thế những câu còn lại tại sao cũng ko được điểm bạn nhỉ?Chẳng lẽ cũng có j` làm mình dễ sai ha?

Trích dẫn Gửi bởi jenny179
    Là accounting rate of return.
    Bạn có thể cho mình biết là làm sao để tìm net income khi đề bài cho accounting profits và depreciation như trong bài này được ko? mình tính làm bài này lại cho bạn xem nhưng mà đang làm thì mình ko xác định được net income ở đây tính sao? lúc kiểm tra làm bài này mình lấy accounting profits - depreciation= net income. but h thì mình thấy hình như làm vậy là sai vì revenue-expenses-depreciation-tax=net income, mà accounting profits ở đây đâu fải là revenue đâu đúng ko? vậy accounting profits ở đây nghĩa là gì? Và đây có khi nào là chỗ ông thầy gài tụi mình ko? Như thế những câu còn lại tại sao cũng ko được điểm bạn nhỉ?Chẳng lẽ cũng có j` làm mình dễ sai ha?
    Nếu là accounting rate of return thì cayman chưa nghe qua, bạn nói cho mọi người cùng biết với, [you] có biết không nhỉ :hurray:

Bạn vẫn nên post phương án giải của bạn để mà biết lý do không có điểm chứ. Chỉ lưu ý bạn là ở đây thực ra accounting profit tức là net income rồi đó (profit có nghĩa tương đương income), vì vậy cách làm của bạn là chưa đúng. Mặt khác, khi tính dòng tiền bạn phải tính thêm depreciation vì đó không phải là chi phí thực chi :cheers1:

bạn xem lại sách môn ACCA F5 nhé. Bài này trong đó đó.
    Accounting rate of return là 1 phương pháp tính tỉ lệ thu hồi vốn nhưng ko quan tâm đến giá trị theo thời gian của tiền tệ. Nó dùng tổng LN kế tóan của các năm cộng đến bao giờ thu hồi vốn thì thôi.
    PP này cũng có nhiều ưu và khuyết điểm lắm. bạn nào học F5 và F9 của ACCA sẽ rất rõ PP này.

Trong bài này người ta tìm net cash flow để tính chứ ko phải net income, nên phải lấy LN sau thuế cộng với chi phí KH. các bạn chú ý đây là kế tóan quản trị và quản trị tài chính chứ ko phải kế tóan tài chính nhé !