Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Mối quan hệ Doanh Thu - Đòn bẩy KD; Điểm hòa vốn - Cơ cấu SP!!!

Có mấy câu hỏi em thấy không chắc, mọi người giúp đỡ dùm:-( có giải thích)

1.Nếu doanh thu tăng 8%, độ lớn DBKD = 3 thì Ln sẽ tăng 11%. ?

2. Tại 1 mức DT đạt được, DN có tỷ lệ số dư đảm phí cao sẽ có đòn bẩy KD lớn hơn DN có tỷ lệ số dư đảm phí thấp?

3. Khi DT cố định nhưng mức độ sản xuất thay đổi, phương pháp xác định chi phí toàn bộ sẽ cho kết quả thu nhập thuần ổn định hơn phương pháp xác định chi phí trực tiếp ?

4. 1 giả thiết quan trọng trong phân tích điểm hòa vốn là cơ cấu sản phẩm tiêu thụ không đổi.?

Ðề: Cho em hỏi mấy câu

- Vì độ lớn đòn bẩy kinh doanh được tính theo công thức là Tổng số lãi trên biến phí/thu nhập thuần. Vì thế mà đòn bẩy kinh doanh sẽ lớn ở các DN có tỷ lệ định phí cao hơn biến phí trong tổng chi phí và nhỏ hơn ở các DN có kết cấu chi phí ngược lại. Điều này cũng có nghĩa rằng, DN có đòn bẩy KD lớn thì LN của DN sẽ rất nhạy cảm với sự biến động của doanh thu, bất kỳ sự biến động nhỏ nào của doanh thu cũng gây ra sự biến động lớn về lợi nhuận.
    - Còn điểm hòa vốn thì có thể xác định theo số lượng sản phẩm hòa vốn, theo doanh số hòa vốn và theo thời gian hòa vốn...Vì thế tớ nghĩ rằng tùy theo ta tính điểm hòa vốn theo phương pháp nào nữa mà phân tích.

Ðề: Cho em hỏi mấy câu

1.Nếu doanh thu tăng 8%, độ lớn DBKD = 3 thì Ln sẽ tăng không phải 11%, mà sẽ tăng 24% đó bạn

Ðề: Mối quan hệ Doanh Thu - Đòn bẩy KD; Điểm hòa vốn - Cơ cấu SP!!!

vâng đúng rồi đó, trong sách của chúng mình thì được học là đòn bẩy kinh doanh (DOL)= Q(G-V)/(Q(G-V)+F) với F là định phí Q là sản lượng và G là giá bán, V là biến phí . theo cách hiểu của mình thì khi DT tăng 8% thì đúng là LN tăng 24% = 3*8%

Tại một mức doanh thu thì tỷ lệ số dư đảm phí lớn hơn thì có đòn bẩy lớn hơn thì chính xác rồi.

Còn trong trường hợp doanh nghiệp sản xuất nhiều loại sản phẩm thì tớ nghĩ chúng ta nên sử dụng doanh thu hòa vốn thì hay hơn. DTh= Định phí/( 1- Biến phí/Doanh thu hiện tại) Nếu tính sLHV cho từng loại sản phẩm thì đúng, giả thuyết đấy là quan trọng nhất.

Câu thứ 3 tớ chưa biết. mong các pro chia sẻ cho anh em