Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

cần phân tích điểm hòa vốn

Em dang có 1 vấn đề thắc mắc muốn hỏi. Xin nhờ anh chị nào biết chỉ dùm em cái,
    1 công ty có CFCĐ = 3 tỷ đồng/1 năm. CFBĐ = 175000 đồng/ 1 sản phẩm. giá bán = 200000 đồng/ 1 sản phẩm. Nếu CFBĐ thay đổi = 168000 đồng/ 1 sản phẩm thì điều gì sẽ xẩy ra với điểm hòa vốn (em đã tính ra được số liệu nhưng chẳng biết phải nhận xét như thế nào cả)Điểm hòa vốn em đã tính được
    Q1 = 120000 sp
    S1= 24 tỷ
    Q2 = 93759 sp
    S2= 18,75 tỷ
    :helpsmilie:

Ðề: cần phân tích điểm hòa vốn

Trích dẫn Gửi bởi myanh311
    Em dang có 1 vấn đề thắc mắc muốn hỏi. Xin nhờ anh chị nào biết chỉ dùm em cái,
    1 công ty có CFCĐ = 3 tỷ đồng/1 năm. CFBĐ = 175000 đồng/ 1 sản phẩm. giá bán = 200000 đồng/ 1 sản phẩm. Nếu CFBĐ thay đổi = 168000 đồng/ 1 sản phẩm thì điều gì sẽ xẩy ra với điểm hòa vốn (em đã tính ra được số liệu nhưng chẳng biết phải nhận xét như thế nào cả)Điểm hòa vốn em đã tính được
    Q1 = 120000 sp
    S1= 24 tỷ
    Q2 = 93759 sp
    S2= 18,75 tỷ
    :helpsmilie:
    Điểm hóa vốn được tính khi doanh thu = chi phí =>
    P*Q =V*Q+ F
    =>Q= F/(P-V)=3.000.000.000/(200.000-168.000)=3.000.000/32 lúc này bạn tự tính
    Doanh thu
    S = p*Q =200.000*3.000.000/32
    Chào

hix. Em bit' công thức rùi nhưng mà em không biết nhận xét như thế nào khi CPBĐ giảm xuống còn 168000 đồng / 1 sp thì sẽ ảnh hưởng thế nào đến điểm hòa vốn

Trích dẫn Gửi bởi myanh311
    hix. Em bit' công thức rùi nhưng mà em không biết nhận xét như thế nào khi CPBĐ giảm xuống còn 168000 đồng / 1 sp thì sẽ ảnh hưởng thế nào đến điểm hòa vốn
    Đại khái là khi CPBĐ giảm từ 175.000đ --> 168.000 đ/sp thì sản lượng hoà vốn từ 120.000 sp xuống còn 93.759 sp tương đương doanh thu hoà vốn từ 24 tỷ --> 18,75 tỷ.
    Chi phí biến đổi trên 1 sp giảm thì sản lượng HVvà doanh thu HV sẽ thấp hơn, nếu em phân tích được thêm phần thời gian hoàn vốn ngắn lại thì sẽ tốt hơn nữa.

Theo như bayer hiểu thì bản chất của điểm hòa vốn là sản lượng cần phải sản xuất ra để khi bán ra sẽ thu được doanh thu vừa bằng những chi phí bỏ ra. Như vậy khi chi phí giảm xuống thì nếu sảng lượng sản xuất vẫn như cũ thì sẽ có lãi đúng bằng số chênh lệch chi phí nhân với sản lượng. Như vậy chỉ cần sản xuất một sản lượng ít hơn trước là đã đạt đến điểm hòa vốn.

Trong điều kiện, CPCĐ không đổi, nhưng biến phí 1 đơn vị sản phẩm giảm thì làm cho DTHV cũng giảm, điều đó có nghĩa chỉ cần tiêu thụ ít sản phẩm hơn mình sẽ có được lợi nhuận. VD trước đây phải tiêu thụ trên 120.000sp mới có lãi thì giờ chỉ cần trên 93.759 sp thôi.
    Điều đó, cũng có ý nghĩa là khuyến khích các doanh nghiệp tiết kiệm chi phí (như NVL, nhân công, tránh các trường hợp có sản phẩm hỏng, nâng cao năng suất lao động,...).
    Chúc bạn thành công!

Theo mình bạn nhận xét như sau:
    Khi chi phí biến đổi (chi phí khả biến) giảm, định phí không đổi sẽ làm cho điểm hòa vốn giảm. Điều này giúp cho doanh nghiệp tăng khả năng cạnh tranh trên thị trường về giá cả, độ an toàn trong kinh doanh cũng được tăng lên. Mặt khác nếu thị trường tiêu thụ không thay đổi (giá bán, sản lượng bán) doanh nghiệp sẽ có lợi nhuận tăng lên (cao hơn so với trước).

Theo em thì khi CPCĐ không đổi mà CPBĐ lại giảm. Mình còn phải xét nếu doanh nghiệp sản xuất sản lượng cũng không đổi thì lúc đó ta có thể nhận xét là doanh nghiệp đã tiết kiệm được chi phí. Hay là quá trình sản xuất có hiều quả hơn. Vì giá bán là giá thị trường nên có thể xem là sẽ tăng được lợi nhuận đấy ạ. Không biết ý kiến của em có đúng không các bác cho em lời khuyên nha! :confuse1: