Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 21 đến 26 của 26
    rất bổ ích

Trích dẫn Gửi bởi xuandam
    Bạn cho mình hỏi với: DN mới thành lập T10/2015 - CTy TNHH 1 thành viên, VĐL 88 triệu - góp vốn trong thời gian bao lâu phải hoàn thành và mình có đc tự chọn làm BCTC theo QĐ 48 hay 15 hay không? Nếu 2015 mình chưa nộp BCTC thì phải gửi công văn xin nộp gộp bctc 2016 à? các báo cáo quý mình vẫn làm và nộp lên chi cục thuế qly bthg?
    Cám ơn bạn.
    Hoàn thành góp đủ vốn trong vòng 36 tháng bạn à! Trong vòng 90 ngày kể từ ngày thành lập phải có hoạt động góp vốn

À, với trường hợp của bạn thì bạn nên làm công văn xin gộp hồ sơ quyết toán thuế TNDN năm 2015 vào hồ sơ quyết toán thuế TNDN năm 2016 cho nhàn.
    Bạn nhớ là trong công văn ngoài thông báo gộp báo cáo tài chính thì thông báo luôn gộp HSQTTTNDN nữa nhé (cái hồ sơ quyết toán thuế TNDN mới là cái cơ quan thuế quan tâm tới!)

Bạn cho mình hỏi với: DN mới thành lập T10/2015 - CTy TNHH 1 thành viên, VĐL 88 triệu - góp vốn trong thời gian bao lâu phải hoàn thành và mình có đc tự chọn làm BCTC theo QĐ 48 hay 15 hay không? Nếu 2015 mình chưa nộp BCTC thì phải gửi công văn xin nộp gộp bctc 2016 à? các báo cáo quý mình vẫn làm và nộp lên chi cục thuế qly bthg?
    Cám ơn bạn.
    Trong năm hoạt động không quá 90 ngày thì có thể xin gộp BCTC cuối năm hoặc làm BCTC nộp như bình thường đó là tùy doanh nghiệp.
    Vẫn nộp quyết toán TNCN nếu phát sinh lương phải trả cho nhân viên.

Trích dẫn Gửi bởi Hồng Nhung kute
    Cám ơn bạn.
    Trong năm hoạt động không quá 90 ngày thì có thể xin gộp BCTC cuối năm hoặc làm BCTC nộp như bình thường đó là tùy doanh nghiệp.
    Vẫn nộp quyết toán TNCN nếu phát sinh lương phải trả cho nhân viên.
    Theo m bạn nên gộp sang năm 2016 nếu công ty chưa phát sinh doanh thu gì, giờ làm gì còn quyết định 15 nữa, thông tư 200 cho tất cả các loại hình dn rồi. Bạn nên làm theo 200, vì chưa biết được sau này BCT có bắt đổi từ 48 sang 200 hay không, làm 200 đi cho đỡ mệt. Mấy anh chị kiểm toán cũng khuyên m như vậy. Góp vốn theo luật mới là trong vòng 90 ngày, sau 90 ngày chưa góp đủ sẽ bị phạt từ 10-20 tr theo NĐ 155/2013 thì phải. Sau 90 ngày mà chưa góp đủ, bạn sẽ phải dùng tiểu xảo kế toán để lên BCTC 2015 á

Bạn cho mình hỏi với: DN mới thành lập T10/2015 - CTy TNHH 1 thành viên, VĐL 30 tỷ -chưa phát sinh doanh thu. vốn điều lệ thì chưa góp đủ. Chi phí cũng không có. Mình có nên làm báo cáo tài chính năm 2015 ko hay mình làm đơn xin gộp. vốn góp

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123