Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 42

Làm báo cáo tài chính để vay vốn ngân hàng

Giúp e với.
    Hôm qua sếp gọi vào họp, bảo làm hồ sơ vay vốn ngân hàng, và sếp em muốn vay 3 tỷ.
    Ông ấy bảo em chuẩn bị một bộ báo cáo tài chính sạch và đẹp của năm 2012 để gửi lên cho nhân viên ngân hàng xem.em chưa chế bctc bao giờ vì k có kinh nghiệm, cả chị làm cùng với em cũng thế, cả 2 ngu ngơ chả biết gì.
    Vậy các ac cho e hỏi bộ bctc sạch đẹp là thế nào ạ, phải để ý đến những chỉ tiêu gì và những số liệu nào trong bctc thì không được phép chế biến, những số liệu nào thì được phép ảo lên.
    Huhu, giúp em nhanh nhanh với, k chết mất

Ðề: Làm báo cáo tài chính để vay vốn ngân hàng

Các chỉ tiêu không được ảo: Thuế GTGT còn được khấu trừ, vay ngắn hạn và dài hạn (khoản vay ngân hàng này mà ỏa thì NH nó biết ngay) :nuhon: nhé. hè hè.

Trích dẫn Gửi bởi huyquan2404
    Các chỉ tiêu không được ảo: Thuế GTGT còn được khấu trừ, vay ngắn hạn và dài hạn (khoản vay ngân hàng này mà ỏa thì NH nó biết ngay) :nuhon: nhé. hè hè.
    Cảm ơn bạn rất nhiều.Vấn đề bây giờ là mình sửa số liệu trên bảng cân đối số phát sinh hả bạn?Vấn đề là nhỡ N.hàng nó yêu cầu chứng từ như bảng kê NXT, phiếu nhập, xuất, cả sổ phụ chứng minh công nợ được thanh toán bằng chuyển khoản thì mình phải làm thế nào hả bạn??hic.Giúp mình với

Trích dẫn Gửi bởi congthanhbui
    Cảm ơn bạn rất nhiều.Vấn đề bây giờ là mình sửa số liệu trên bảng cân đối số phát sinh hả bạn?Vấn đề là nhỡ N.hàng nó yêu cầu chứng từ như bảng kê NXT, phiếu nhập, xuất, cả sổ phụ chứng minh công nợ được thanh toán bằng chuyển khoản thì mình phải làm thế nào hả bạn??hic.Giúp mình với
    Bởi vậy, mình mới nói thuế GTGT, tài khoản tiền vay là phải thật. Còn tiền gửi, hàng tồn kho, phải thu, phải trả, bảng cân đối số phát sinh thì mình phải tự chế lấy báo cáo tài chính định gửi họ làm gốc mà lựa thôi. Tiền gửi Ngân hàng đâu chỉ gửi ở ngân hàng họ, thanh toán công nợ đâu chỉ qua ngân hàng họ đâu. Có thể họ sẽ yêu cầu cả hợp đồng, hóa đơn GTGT thì mình photo cho họ hợp đồng, cần thiết thì dựa vào mối quan hệ với khách hàng hoặc người bán cùng mình làm một hợp đồng , hóa đơn ký tá cho đầy đủ.
    Cũng chỉ cần những món to to thôi. Còn nhỏ nhỏ thì thôi miễn sao cung cấp được những hợp đồng hóa đơn theo danh sách công nợ của mình. Nó cũng không yêu cầu phải đủ hợp đồng, hóa đơn tổng giá trị trên hóa đơn phải 100% bằng tổng công nợ đâu.
    Mình cũng đã làm vậy rồi, họ chỉ quan tâm khoản to to thôi.

Chứ nếu mà có đầy đủ 100% hợp đồng, hóa đơn tổng giá trị bằng công nợ, hàng tồn kho thì có mà thành báo cáo tài chính gửi thuế mất. Thế thì chắc con số doanh nghiệp vay được vốn của Ngân hàng chắc không có rồi.

Họ cũng không ép đến mức đủ 100% đâu, nếu vậy họ cũng khó mà kinh doanh cho vay tiền ấy chứ. Bạn cứ chế hàng tồn kho, công nợ phải thu, phải trả, Bảng cân đối số phát sinh theo BCTC bạn chế theo các chỉ tiêu tài chính ở trên; photo hợp đồng, hóa đơn GTGT các món to to chút trở lên thôi. Cần thiết thì nhờ mối khách hàng, người bán giúp khoản hợp đồng ký tá.
    Tất nhiên trước khi cho vay họ cũng sẽ khảo sát kho hàng, nếu kho bạn không đủ giá trị trong báo cáo thì có thể giải thích hàng gửi ở kho người bán, nói chung giải thích sao cho hợp lý chút.

Mà nói thật chứ Ngân hàng nó thừa biết chuyện mình chế báo cáo ấy mà. Họ cũng cần nó tương đối thôi!

bạn huyquan kinh nghiệm tốt thật đấy - mình đã làm vay ngân hàng nhiều lần nên mình thấy cũng không quá khó đâu.

Trích dẫn Gửi bởi ketoannd87
    bạn huyquan kinh nghiệm tốt thật đấy - mình đã làm vay ngân hàng nhiều lần nên mình thấy cũng không quá khó đâu.
    Đúng vậy, họ cũng cần tương đối thôi. Không quá phức tạp đâu congthanhbui. Chính xác 100% thì Ngân hàng chả cho ai vay được thì lại khó cho họ ấy chứ

Thanks bạn huyquan2404 về kiến thức bổ ích

Trích dẫn Gửi bởi huyquan2404
    Ok! không vấn đề gì? nếu có thể giúp mình sẽ giúp rảnh thời gian lúc nào lướt qua diễn đàn thảo luận cùng anh chị em cho vui và tích lũy kiến thức .

Nãy quên mất chưa nói, đi vay thì khoản "Tiền và các khoản tương đương tiền" trong Bảng cân đối kế toán thì đừng có để cao quá lại hơi nghich lý chút đấy. Hì hì để nó cao quá không hợp lý lắm, vì đã đi vay thì tiền trong túi phải ít.
    Bạn ơi có thể gửi giúp mình một báo cáo tài chính mẫu dùng để vay vốn ngân hàng được không, khoản vay là 1 tỷ, và bạn phân tích chi tiết các chỉ tiêu luôn được k bạn.mình đang phát điên vì cái hồ sơ vay vốn.Cảm ơn bạn nhiều.Nếu có thể bạn gửi vào mail này cho mình nhé: Hunkenmar@gmail.com.Thanks bạn.

Có nhân viên tín dụng hiểu là đc rồi bạn, ở đây là mọi chứng từ phải khớp với nhau. Tờ khai hàng tháng VAT, Doanh thu phải khớp với báo cáo TC, các chỉ tiêu nợ phải thu - phải trả, rồi phương án KD cũng vậy phải chứng minh được hiệu quả của phương án. Bởi vậy mà sẽ không có một mẫu nào đâu bạn bởi vì có cty nào KD như nhau đâu bạn! Nhanh giải ngân hay không là tùy thuộc vào chủ doanh nghiệp của bạn!

Trích dẫn Gửi bởi dgs
    Có nhân viên tín dụng hiểu là đc rồi bạn, ở đây là mọi chứng từ phải khớp với nhau. Tờ khai hàng tháng VAT, Doanh thu phải khớp với báo cáo TC, các chỉ tiêu nợ phải thu - phải trả, rồi phương án KD cũng vậy phải chứng minh được hiệu quả của phương án. Bởi vậy mà sẽ không có một mẫu nào đâu bạn bởi vì có cty nào KD như nhau đâu bạn! Nhanh giải ngân hay không là tùy thuộc vào chủ doanh nghiệp của bạn!
    Việc các sổ phải khớp với nhau để khi họ đòi thì mình trình ra cho họ xem thì mình cũng hiểu mà,vấn đề của mình là nên để phải thu, phải trả, tiền, tSCĐ, vốn...như thế nào thì hợp lý ấy mà bạn, có nghĩa là tính toán thế nào để nó phù hợp với các chỉ tiêu giống như bạn quan0828 nêu bên trên ấy.

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối