Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 23

Tiền lương nhân công thuê ngoài

Công ty mình là một công ty xây dựng nên chi phí nhân công thuê ngoài là rất nhiều, mình cũng tìm đủ cách để hợp thức hóa chi phí nhân công này bằng việc ký hợp đồng 3 tháng và làm bảng thanh toán tiền lương như CBNV trong Công ty nhưng nhiều người ở Công ty lại nói như thế là chưa đủ mà phải yêu cầu Đội nhân công phải mua hóa đơn tại chi cục thuế mới được coi là chi phí hợp lý. Mọi người cho mình lời khuyên nên làm thế nào nhé! Cảm ơn nhiều.

Ðề: Tiền lương nhân công thuê ngoài

Trích dẫn Gửi bởi trongpv
    Công ty mình là một công ty xây dựng nên chi phí nhân công thuê ngoài là rất nhiều, mình cũng tìm đủ cách để hợp thức hóa chi phí nhân công này bằng việc ký hợp đồng 3 tháng và làm bảng thanh toán tiền lương như CBNV trong Công ty nhưng nhiều người ở Công ty lại nói như thế là chưa đủ mà phải yêu cầu Đội nhân công phải mua hóa đơn tại chi cục thuế mới được coi là chi phí hợp lý. Mọi người cho mình lời khuyên nên làm thế nào nhé! Cảm ơn nhiều.
    mình nghĩ có sao dâu, bên mình chị kế toán cũng làm thế, mình cứ ký hợp đồng thời vụ với họ, và tiền lương tháng là như thế nào là được chứ sao đâu?, mình thấy ồn mà

Trích dẫn Gửi bởi kieuduyen
    người ta là lao động, mình thấy cần gì hóa đơn , có hồ sơ, làm cái hợp đồng, rồi hàng tháng trích 10%lương, nếu nằm trong mức chịu thuế thì trích, còn không thì thôi chứ
    cái này bạn hoàn toàn sai lầm rồi dấy nhá, bạn làm trong một công ty xây dựng, những lao động phổ thông làm thời vụ chưa chắc bạn đã ký hợp đồng với từng người một để đưa vào bảng lương, tình lương hàng tháng.
    Trường hợp khi bạn ký hợp đồng với chỉ 1 người "đội trưởng" đội thi công mà bạn thuê, bạn không cần biết bên đó có bao nhiêu nhân công và trả lương cho họ theo khối lượng công việc chứ không phải trả công theo tửng ngày công, thì khi thanh toán lương cho họ theo khối lượng công việc dã hoàn thành trong hợp đồng, nếu bạn muốn đưa chi phí này vào chi phí nhân công cho công trình đó thì cần phải có hoá đơn nhân công đấy nhé, không sẽ bị xuất toán đấy :matdeu:

:keomat:
    vậy hả bạn

Mình muốn nhận BCT về làm thêm, nhưng mình không biết sử dụng phần mền kế toán là tốt và dễ sử dụng. Mọi người cho mình lời khuyên đi nhé. Cảm ơn nhiều.

Mình mới đi làm nên vấn đề này không biết gì, bạn nào có thể nói rõ cho mình biết được k? cty mình cũng thuê nhân công ngoài rất nhiều vậy giwof mình phải làm quy trình như thế nào đê chi phí đó được coi là hợp lý? và làm thế nào để mình lấy được hóa đơn. Mình đang rất gấp nên mong mọi ngừoi giúp đỡ..

Có ai k? giúp mình với
    :khocdudoi::khocdudoi::khocdudoi::khocdudoi:

Bạn làm những công việc sau:
    1/ Hợp đồng giao khoán cho 1 người đại diện tổ nhân công.
    2/ Phiếu xác nhận sản phẩm, công việc hoàn thành ( Biên bản nghiệm thu khối lượng hoàn thành)
    3/ Biên bản thanh lý ( Nếu đã kết thúc công việc thuê)
    4/ Bảng chấm công nếu thuê lao động riêng lẻ (Thời vụ)
    5/ Bảng thanh toán tiền lương, tiền công cho từng người lao động ( có đầy đủ chữ ký của người lao động)
    Bắt buộc phải đầy đủ thông tin cá nhân của người LĐ (CMND - bản photo công chứng càng tốt)
    Trường hợp nếu bạn muốn có hóa đơn VAT thì cùng với người lao động hoặc đại diện tổ nhân công lên chi cục Thuế quản lý trực tiếp đề nghị mua hóa đơn lẻ, theo mẫu "Đơn đề nghị mua Hóa đơn Mẫu 3.3 Phụ lục 3 ban hành kèm Thônng tư 153"

Trích dẫn Gửi bởi 0912447888
    Bạn làm những công việc sau:
    1/ Hợp đồng giao khoán cho 1 người đại diện tổ nhân công.
    2/ Phiếu xác nhận sản phẩm, công việc hoàn thành ( Biên bản nghiệm thu khối lượng hoàn thành)
    3/ Biên bản thanh lý ( Nếu đã kết thúc công việc thuê)
    4/ Bảng chấm công nếu thuê lao động riêng lẻ (Thời vụ)
    5/ Bảng thanh toán tiền lương, tiền công cho từng người lao động ( có đầy đủ chữ ký của người lao động)
    Bắt buộc phải đầy đủ thông tin cá nhân của người LĐ (CMND - bản photo công chứng càng tốt)
    Trường hợp nếu bạn muốn có hóa đơn VAT thì cùng với người lao động hoặc đại diện tổ nhân công lên chi cục Thuế quản lý trực tiếp đề nghị mua hóa đơn lẻ, theo mẫu "Đơn đề nghị mua Hóa đơn Mẫu 3.3 Phụ lục 3 ban hành kèm Thônng tư 153"
    Nhưng mình thắc mắc là các cong trình đó làm từ năm ngoái với thời gian thi công công trình dưới 3 tháng thì có làm hdld k? bạn có thể cho mình sdt. mail or yahoo mình hỏi cho rõ hơn được k? Mình rất cảm ơn.

Nếu cty xd của bạn đủ lớn thì nên ký hợp đồng với 1 người đại diện (thầu phụ). Nhưng cty của bạn nhỏ nhỏ thì tốt nhất là làm hợp đồng thời vụ, ko phải mất 10% VAT khi xuất HĐ cho thầu phụ.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối