Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 23
    Ðề: Tiền lương nhân công thuê ngoài

Trích dẫn Gửi bởi longtuyen857
    Nếu cty xd của bạn đủ lớn thì nên ký hợp đồng với 1 người đại diện (thầu phụ). Nhưng cty của bạn nhỏ nhỏ thì tốt nhất là làm hợp đồng thời vụ, ko phải mất 10% VAT khi xuất HĐ cho thầu phụ.
    Nhưng nếu các công trình cứ làm liên tục thì mỗi công trìn lại phải làm 1 hd hả b?

Trích dẫn Gửi bởi ngocdiep89
    Vậy theo bạn mình chỉ làm hd giao khoán cho 1 người đội trưởng hay làm cho tất cả..vì có công trình ít nhân công có công trình nhiều nhân công mình phải làm ntn cho hợp lý, Hiện tại mình đang rất rối ...
    Bạn phải làm cho tất cả bạn nhé. Và thêm phần lương trách nhiệm cho đội trưởng ( làm đầy đủ thụ tục như hồ sơ, HĐLĐ, bảng châm công....)

OK, Làm theo ban nay la dk rui do

Trích dẫn Gửi bởi 0912447888
    Bạn làm những công việc sau:
    1/ Hợp đồng giao khoán cho 1 người đại diện tổ nhân công.
    2/ Phiếu xác nhận sản phẩm, công việc hoàn thành ( Biên bản nghiệm thu khối lượng hoàn thành)
    3/ Biên bản thanh lý ( Nếu đã kết thúc công việc thuê)
    4/ Bảng chấm công nếu thuê lao động riêng lẻ (Thời vụ)
    5/ Bảng thanh toán tiền lương, tiền công cho từng người lao động ( có đầy đủ chữ ký của người lao động)
    Bắt buộc phải đầy đủ thông tin cá nhân của người LĐ (CMND - bản photo công chứng càng tốt)
    Trường hợp nếu bạn muốn có hóa đơn VAT thì cùng với người lao động hoặc đại diện tổ nhân công lên chi cục Thuế quản lý trực tiếp đề nghị mua hóa đơn lẻ, theo mẫu "Đơn đề nghị mua Hóa đơn Mẫu 3.3 Phụ lục 3 ban hành kèm Thônng tư 153"

Trích dẫn Gửi bởi 0912447888
    Bạn làm những công việc sau:
    1/ Hợp đồng giao khoán cho 1 người đại diện tổ nhân công.
    2/ Phiếu xác nhận sản phẩm, công việc hoàn thành ( Biên bản nghiệm thu khối lượng hoàn thành)
    3/ Biên bản thanh lý ( Nếu đã kết thúc công việc thuê)
    4/ Bảng chấm công nếu thuê lao động riêng lẻ (Thời vụ)
    5/ Bảng thanh toán tiền lương, tiền công cho từng người lao động ( có đầy đủ chữ ký của người lao động)
    Bắt buộc phải đầy đủ thông tin cá nhân của người LĐ (CMND - bản photo công chứng càng tốt)
    Trường hợp nếu bạn muốn có hóa đơn VAT thì cùng với người lao động hoặc đại diện tổ nhân công lên chi cục Thuế quản lý trực tiếp đề nghị mua hóa đơn lẻ, theo mẫu "Đơn đề nghị mua Hóa đơn Mẫu 3.3 Phụ lục 3 ban hành kèm Thônng tư 153"
    Thank bạn !

mình là thành viên mới cho mình hỏi mọi người là cty minh nhân công thuê ngoài là riêng lẻ từng người mình có làm hd thời vụ với họ.nhưng mình thấy kế toán làm trước họ không trích 10% thuế tncn như vậy thì có được k? lần đầu làm cty xd nên bỡ ngỡ lắm mong moi người chỉ giáo

Phần lớn các cty xây dựng họ đều phải dùng cách xử lý hóa đơn nhân công bên ngời bạn ak, nếu ko chi phí của bạn bnhiu cũng ko đủ vs Dthu đâu

Cái này thì mình thấy công ty mình vẫn làm như thế này. Làm hợp đồng ký với ông đội trưởng và cả từng công nhân trực tiếp nữa. Sau đó làm bản cam kết cho từng người lao động là thu nhập mỗi năm không quá 48tr nên tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế thu nhập cá nhân. Có bảng lương, bảng chấm công cho từng người lao động, (có chữ ký xác nhận), và phải có đủ CMND photo công chứng của từng người lao động nữa.

e đánh dấu để học hỏi.......................

chào mọi người! lâu lắm ko vào diễn đàn rùi. Hnay vào đọc thấy cái đề tài này và mình vừa mới làm quyết toán xong nên thấy ý kiến của hongtram rất đúng, công ty mình cũng phải làm như vậy đấy!

Trích dẫn Gửi bởi hatuyetngan
    chào mọi người! lâu lắm ko vào diễn đàn rùi. Hnay vào đọc thấy cái đề tài này và mình vừa mới làm quyết toán xong nên thấy ý kiến của hongtram rất đúng, công ty mình cũng phải làm như vậy đấy!
    có rất nhiều ý kiến, bạn có thể cho biết ý kiến nào đúng k. hãy cho mình 1 cách giải quyết tổng hợp nhất đi

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối