Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Bạn biết những hệ thống kiểm soát nội bộ nào?

Hi all

Hệ thống kiểm soát nội bộ chúng ta nghe rất nhiều và cái này nó không hữu hình. Kết quả đạt được rất là khó để đánh giá. Đa số cty nào cũng có hệ thống kiểm soát nội bộ theo cách hiểu của họ. Thế nhưng một sản phẩm thực thụ thì chúng ta ít bàn đến.
    Vậy mình mở Topic này để chúng ta có thể liệt kê ra những sản phẩm mà các bạn cùng biết , cùng chia sẻ và hiệu quả của nó mang lại.

Chia sẻ nhé các bạn

Dumus

Ðề: Bạn biết những hệ thống kiểm soát nội bộ nào?

chào các bạn
    mình là thành viên trong diễn đàn. Mình chưa bao giờ học qua lớp kế toán nào cả nhưng mình rất thích nghiệp vụ kế toán. Ai có tài liệu gì hay cho mình tham khảo với nhé.

:thumbup:Toppic của cậu hay đấy, mình thấy để kiểm soát tốt nội bộ cũng là một vấn đề khó. Anh chị em nào có kinh nghiệm vào chia sẻ với chúng tôi.

Trích dẫn Gửi bởi Dumus
    Hi all

Hệ thống kiểm soát nội bộ chúng ta nghe rất nhiều và cái này nó không hữu hình. Kết quả đạt được rất là khó để đánh giá. Đa số cty nào cũng có hệ thống kiểm soát nội bộ theo cách hiểu của họ. Thế nhưng một sản phẩm thực thụ thì chúng ta ít bàn đến.
    Vậy mình mở Topic này để chúng ta có thể liệt kê ra những sản phẩm mà các bạn cùng biết , cùng chia sẻ và hiệu quả của nó mang lại.

Chia sẻ nhé các bạn

Dumus
    Hệ thống kiểm soát rủi ro : vi phạm pháp luật, phá sản, bị thôn tính thông qua các Quy định chính sách về phân quyền, ủy quyền ...
    Hệ thống kiểm soát tuân thủ : thông qua các quy định, nội quy, quy chế ...
    hệ thống kiểm soát hoạt động : các quy trình, thủ tục về mua hàng, bán hàng, kiểm soát chất lượng, công nợ, đầu tư , xây dựng ...
    Nói chung là nhiều lắm .

Trích dẫn Gửi bởi Kuki
    Hệ thống kiểm soát rủi ro : vi phạm pháp luật, phá sản, bị thôn tính thông qua các Quy định chính sách về phân quyền, ủy quyền ...
    Hệ thống kiểm soát tuân thủ : thông qua các quy định, nội quy, quy chế ...
    hệ thống kiểm soát hoạt động : các quy trình, thủ tục về mua hàng, bán hàng, kiểm soát chất lượng, công nợ, đầu tư , xây dựng ...
    Nói chung là nhiều lắm .
    Bác có thể nói chi tiết về cái hệ thống kiểm soát rủi ro không? Cái này em chưa có chắc chắn lắm:confuse1:

kiểm soát rủi ro bao gồm viẹc đánh giá nhận dạng và quản lí rủi ro có thể ps trong quá trình hoạt động xskd của doanh nghiệp
    Để dánh giá rủi ro cần thiết lập mục tiêu cho đơn vị bao gồm mt của toàn bộ dv và riêng cho từng bp .Nhận diện rủi ro khiến cho mt của dn không đạt dc.Phải cố hệ thống thông tin và trruyền thông từ trên xuống dưới và từ trong ra ngoài. Hệ thống tt kế toán ,chứng từ gốc, sổ sách kế toán, báo cáo kế toán.....

Bác có thể nói chi tiết về cái hệ thống kiểm soát rủi ro không? Cái này em chưa có chắc chắn lắm
    Cái này thì có gì đâu. đây chẳng qua là cái hệ thống kiểm soát nội bộ góp phần làm giảm rủi ro của doanh nghiệp. Trong các loại rủi ro mình có thể kể đến vài loại. Ví dụ như là rủi ro kinh doanh của doanh nghiệp chẳng hạn. Nếu một hệ thống kiểm soát nội bộ không tốt, ví dụ như là về phần hành bán hàng chẳng hạn, thì nó có thể làm tăng khả năng rủi ro của doanh nghiệp.
    Giả sử như là nếu doanh nghiệp không thiết lập một chính sách bán hàng tốt, không có chính sách kiểm soát tín dụng của những khách hàng tốt thì nguy cơ có thể xảy ra là khách hàng không trả được nợ khi đến hạn,điều này có thể làm cho doanh nghiệp không đủ lượng tiền mặt để trả cho các khoản nợ tới hạn và rất có khả năng dẫn đến phá sản

Em đọc rất nhiều bài về kiểm soát nội bộ nhưng mà em cũng vẫn chưa thể nào hình dung ra công việc của một kiểm soát viên nội bộ.
    VD như kiểm soát nội bộ tiền mặt, công nợ khách hàng thì mình cần làm những gì, bảng báo cáo mình cần phải nêu ra những cái gì. Mới làm vô cái này em thấy hoang mang quá. Công ty thì không có quy định j cả.
    AI biết bảo giùm em với
    P/s: Công ty em hoạt động trong lĩnh vực xây dựng, thành lập ban kiểm soát được 2 tuần nay.

Trích dẫn Gửi bởi haihuong58
    Em đọc rất nhiều bài về kiểm soát nội bộ nhưng mà em cũng vẫn chưa thể nào hình dung ra công việc của một kiểm soát viên nội bộ.
    VD như kiểm soát nội bộ tiền mặt, công nợ khách hàng thì mình cần làm những gì, bảng báo cáo mình cần phải nêu ra những cái gì. Mới làm vô cái này em thấy hoang mang quá. Công ty thì không có quy định j cả.
    AI biết bảo giùm em với
    P/s: Công ty em hoạt động trong lĩnh vực xây dựng, thành lập ban kiểm soát được 2 tuần nay.
    đó chính làm công việc như báo cáo tài chính em nhé có thêm một số tiêu chí nhằm bảo quản quản lý đúng đủ và chính xác

Trích dẫn Gửi bởi khiemnb
    đó chính làm công việc như báo cáo tài chính em nhé có thêm một số tiêu chí nhằm bảo quản quản lý đúng đủ và chính xác[/Q
    anh khiemnb ơi, em vẫn chưa hình dung ra công việc cụ thể của mình, mông lung quá.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối