Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Quy trình nhập - xuất hàng hoá

Chào cả nhà!
    Nghĩa đang có việc cần mọi người giúp với. Cty mình làm thương mại, chỉ mua bán hàng gia dụng thôi, chủ yếu phân phối cho các siêu thị trong Sài Gòn. Nhưng chưa có qui trình Nhập Xuất kho sao cho mức độ chênh lệch giữa thực tế với sổ sách là thấp nhất. Nếu anh chị nào có thể thì hãy giúp Nghĩa với.
    Xin chân thành cảm ơn!

Ðề: Quy trình nhập - xuất hàng hoá

Bạn tham khảo và download theo 2 đường link sau nhé

Dưới đây là 02 đường link tham khảo mà Anh VuNgoc và Ca_dafi đã giúp mình
    về một số quy trình kho, form biểu mẫu liên quan đến kho
    Và sau đó bạn vẫn phải cần thiết lập thêm một file (excel chẳng hạn) thuận tiện cho quá trình quản lý kho của bạn. Kết hợp so sánh đối chiếu với thẻ kho

http://www.4shared.com/file/58863267/90e9fc1e/AccForms.html

http://www.4shared.com/file/58840155/3ff98c26/WHSetup-Ca_dafi.html

Có gì chúng ta sẽ trao đổi thêm

Quy trình nhập xuất kho hàng hóa thực ra không khó đâu bạn ạ, chỉ có điều mình phải luôn luôn tuân thủ và phải có một nguyên tắc nhật định.
    Trước tiên bạn phải theo dõi song song trên hai hình thức: Sổ và thẻ của thủ kho và Số liệu trên máy.
    Khi bạn nhập hàng về kho bạn phải có chứng từ nhập kho và dựa trên chứng từ đó bạn nhập vào máy...tiếp theo bạn in thành 2 bản cho thủ kho giữ một bản và kế toán giữ một bản cũng đc(hoặc kế toán không cần cũng đc)
    Và việc xuất kho cũng hoàn toàn tương tự
    Thủ kho phải có sổ (viết tay) theo dõi tình hình nhập xuất tồn kho hàng hoá, và cuối tháng đối chiếu lại số liệu với kế toán
    Đảm bảo với bạn là độ chính xác sẽ là 100% chứ không phải là 99% đâu hihi!!! Chúc bạn thành công

Ðề: Hạch toán cổ phiếu thưởng

Các bạn giúp mình cách hạch toán cổ phiếu thưởng nhé
    VD
    1-Công ty mình là Cty A, mua Cp của Cty B, cuối năm Cty B trả cổ phiếu thưởng cho Cty A, mệnh giá CP là 10.000, giá trên sàn tại thời điểm trả CP là 25000
    2- Công ty mình là Cty A, mua Cp của Cty B, cuối năm Cty B trả cổ phiếu thưởng cho Cty A, mệnh giá CP là 10.000, giá thị trường ( Cty này chưa lên sàn ) tại thời điểm trả CP là 15000

Nhiều ý kiến đưa ra khác nhau , các bạn chỉ giúp minh nhé
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Cty của mình là DN thương mại , trong mua bán hàng hóa thường là mua bán tay 3, có nghĩa là không mang vể kho Cty.
    VD : CTy A mua hàng hóa của Cty B với số lượng 1000tấn ở bến tre , nhận hành từng chuyến.
    Cty A bán hàng cho Cty C , Cty D, cty E...với số lượng thời gian khác nhau. Có nghĩa là Cty A có văn bản đề nghị Cty B giao hàng thẳng theo chỉ định của Cty A cho khách hàng .
    Tuy nhiên trong thực tế thì khi hết lô hàng 1000tấn thì cty B mới xuất HĐ GTGT cho cty A, và có thể cuối tháng mới xuấtHĐ, nhưng trong tháng Cty A đã bán hàng cho Cty C, D, E ....
    Vì vậy kế toán Cty A không có căn cứ nhập hàng , nhưng hàng đã bán .
    Một số ý kiến cho rằng căn cứ HĐ mua bán thì kế toán có thể tạm nhập và để có căn cứ xuất hàng cho C,D,E... và cuối tháng khi có HĐ dầu vào thì điều chỉnh lại cho đúng .
    Minh xem xét chế độ kế toán và chuẩn mực thì không thấy nói trường hợp này .
    các nạn chỉ giúp mình nhé .
    cảm ơn nhiều lắm

anh ơi sao ko em ko down được tài liệu này vậy, làm ơn gửi em theo dia chỉ mail thuylinh100790@gmail.com được ko ạ

bạn ơi sao mình ko tải về đc :-( có thể send trực tiếp wa mail giúp mình hok phuongoanh106@gmail.com, thanks admin nhìu

bạn ơi cho mình hỏi chút công ty mình là công ty thương mại ngày 27/7 công ty mình nhập mũ BHLĐ số lượng 500 cái đơn giá là 30.000.Đến ngày 28/7 bên bán xuất hóa đơn GTGT ngày 30/8 mình lại cho khách hàng số lượng như trên đơn giá là 50.000 ngày 31/8 mình xuất hóa đơn giá trị gia tăng thế mình phải định khoản như thế nào. Mình cám ơn các bạn

Nợ 1561: 30.000đ x số lượng
    Nợ 133: thuế đầu vào ghi trên hóa đơn
    Có 111, 112:

Nợ 111, 112, 131: giá 50.000đ x số lượng
    Có 511: doanh thu giá bán chưa thuế
    Có 3331: thuế đầu ra trên hóa đơn mình