Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Thủ tục bổ sung khi thư xác nhận có ngoại lệ.

Trong trường hợp thư xác có ngoại lệ như sau: Số dư trên thư xác nhận của khách hàng là 302.177 nhưng trong sổ sách của đơn vị là 302.717
    Cho mình hỏi trong tình huống này kiếm toán viên nên thực hiện thủ tục kiểm toán bổ sung gì để xác minh ngoại lệ này là do gian lân hay là sai sót. Cách thực hiện thủ tục này cụ thể là ntn? Thanks

Ðề: Thủ tục bổ sung khi thư xác nhận có ngoại lệ.

phải so sánh mới mức trọng yếu từng khoản mục nữa bạn nha !
    xem A710 khoản mục nợ phải thu !

nhưng theo mình chênh lệch nhỏ vậy .... do số lẻ thôi

Trích dẫn Gửi bởi sonne1990
    phải so sánh mới mức trọng yếu từng khoản mục nữa bạn nha !
    xem A710 khoản mục nợ phải thu !

nhưng theo mình chênh lệch nhỏ vậy .... do số lẻ thôi
    Ở đây mình muốn hỏi xem thủ tục bổ sung là phải làm ntn? Vì khi xem xét sự chênh lệch này sẽ có 2 hướng: Lỗi do sai sót của kế toán hoặc là giân lận ( lỗi có chủ ý do có thể sai sót trong nghiệp vụ trước đó rồi tự động sửa nghiệp vụ để điều chỉnh

Trích dẫn Gửi bởi conanvmn
    Trong trường hợp thư xác có ngoại lệ như sau: Số dư trên thư xác nhận của khách hàng là 302.177 nhưng trong sổ sách của đơn vị là 302.717
    Cho mình hỏi trong tình huống này kiếm toán viên nên thực hiện thủ tục kiểm toán bổ sung gì để xác minh ngoại lệ này là do gian lân hay là sai sót. Cách thực hiện thủ tục này cụ thể là ntn? Thanks
    1. Chuẩn mực kiểm toán mới không còn phân biệt thành gian lận và sai sót mà phân biệt sai sót thành gian lận và nhầm lẫn.

2. Với sai sót trên thì có thể không cần thủ tục bổ sung gì vì số chênh lệch rất nhỏ, dễ nhận thấy là nhầm lẫn do viết lộn số.

KTV có thể thực hiện cộng lại trên Bảng kê các khoản phải thu (Bảng tổng hợp chi tiết các khoản phải thu) để kiểm tra lại sự chính xác của số liệu, trao đổi thêm với người mua của đơn vị vì cũng có thể do người mua lộn số chứ không phải đơn vị lộn số.