Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

làm thế nào để kiểm toán viên phát hiện gian lận?

Ðề: làm thế nào để kiểm toán viên phát hiện gian lận?

mình nghĩ họ xem hóa đơn tiền chuyển , và hợp đồng

Hi, để có được các kết luận kiểm toán thì phải làm từng bước, từng tài khoản, mỗi tài khoản phải làm từng phần công việc, từ phân tích, tổng hợp, kiểm tra chi tiết, đối chiếu, so sánh, kiểm tra quy trình, phỏng vấn... Trong 10-15 ngày đó từng người làm từng phần, bao nhiêu là việc trong đó. Nếu viết ra vài dòng làm sao hết được.

Thường thì sẽ căn cứ trên bảng cân đối tài khoản, người có kinh nghiệm họ sẽ nhìn ra vấn đề từ đây bạn nhé

Trích dẫn Gửi bởi Duong tu tim
    Thường thì sẽ căn cứ trên bảng cân đối tài khoản, người có kinh nghiệm họ sẽ nhìn ra vấn đề từ đây bạn nhé
    Thấy chị KTT cty mình nhìn vô cái bảng cân đối tài khoản ^^

Bây giờ hầu hết các doanh nghiệp đều áp dụng phần mềm kế toán để định khoản, hạch toán chi phí, ghi nhận doanh thu.... nên việc nhầm lẫn cũng ít xảy ra so với thời kỳ còn làm sổ bằng tay. Tuy nhiên, việc sai sót đôi khi cũng có thể xảy ra (do vô tình hay cố ý thì cũng phải xem xét cụ thể) nhưng cũng dễ dàng phát hiện với những người đã có kinh nghiệm làm việc trong lĩnh vực kế toán-tài chính lâu năm. Nếu như trong đơn vị có kiểm toán viên nội bộ thì sai sót được hạn chế đến mức thấp nhất vì được kiểm tra thường xuyên, còn kiểm toán độc lập (thuệ bên ngoài) đôi khi họ chỉ bóc tách một số nghiệp vụ để soát xét mà thôi, nhưng với kinh nghiệm kiểm toán họ cũng dễ dàng phát hiện được. Cứ minh bạch thì chả có gì phải sợ.

Mình cũng đang làm kiểm toán. Chỉ dựa vào luật để tìm ra sai sót, và đối chiếu giữa các số liệu với nhau thôi, đi làm nhiều thì có kinh nghiệm làm việc thôi bạn àh. Biết được những chỗ nào kế toán hay làm sai, và có một số thủ thuật khác chỉ dân trong nghề mới biết được bạn ạh.

em học môn kiểm toán chưa, đầu tiên họ xem doanh nghiệp có hệ thống kiểm soát nội bộ không, hệ thống này hoạt động có hiệu quả không rồi mới đến kiểm toán chi tiết từng phần, mà chủ yếu là kế toán tiền, phải thu, tồn kho thôi, chứ họ không đi xem từng chứng từ rồi đối chiếu sổ sách đâu em ^^

Trích dẫn Gửi bởi ht lyly
    mọi người giúp em câu này với ạ:trong 1 doanh nghiệp thì phát sinh rất nhiều nghiệ vụ trong năm
    vậy làm sao để kiểm toán viên chỉ trong 10-15 ngày có thế phát hiện ra những gian lận sai xót mà kế toán viên gây ra?
    em cảm ơn mọi người ^^
    chủ yếu là dựa vào bảng cân đối kế toán và quy trình quản lý thôi, nếu ctu dùng chương trình phần mềm kế toán để quản lý và bct thì chỉ ktra hệ thống sẻ thấy đc ngay ko cần phải mất tới vài ngày đâu.
    còn ktra dựa vào bảng cân đối ktoan thì sẻ chủ yếu là kho, nvlieu đầu, cuối kì...
    như vậy cũng sẻ tìm ra lỗi thôi bạn ak..