Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

hỏi gấp về kiểm toán

em có thắc mắc này mong anh chị giải đáp giúp ạ:

nếu trường hợp công ty cố tình ghi nhận thiếu một khoảng phải trả cho nhà cung cấp, và kiểm toán phát hiện ra gian lận này vậy khi điều chỉnh mình hạch toán như thế này được không:

Nợ 1381/ có 331 (khoảng tiền thiếu)

Ðề: hỏi gấp về kiểm toán

Trường hợp phát hiện ra hạch toán thiếu khoản phải trả cho nhà cung cấp thì phải xác định rõ nguyên nhân hạch toán sai công nợ ( do hạch toán thiếu hóa đơn, hay hạch toán nhầm). Lôi chứng từ gốc ra - đối chiếu với số hạch toán hạch toán của đơn vị -> đưa ra bút toán điều chỉnh. Trường hợp của bạn cụ thể là như thế nào ?

khi gửi thư xác nhận nợ cho khách hàng thì phát hiện công nợ bị thiếu, không biết nguyên nhân

2 bên đối chiếu hóa đơn từng mã mua hàng thì sẽ tìm ra thôi. Bên nào sai xót thì bên đó điều chỉnh.

Nếu bạn nói đơn vị cố tình ghi nhận thiếu khoản phải trả, thì làm sao mà ko biết chỗ hóa đơn nào được, và sao lại nói là đối chiếu công nợ không biết nguyên nhân.
    Nếu mà ko biết nguyên nhân thì Nợ 138/Có 331 là hợp lý, rồi tìm hiểu nguyên nhân để xử lý sau.
    Thân.

Trích dẫn Gửi bởi cachuaracroi
    Nếu bạn nói đơn vị cố tình ghi nhận thiếu khoản phải trả, thì làm sao mà ko biết chỗ hóa đơn nào được, và sao lại nói là đối chiếu công nợ không biết nguyên nhân.
    Nếu mà ko biết nguyên nhân thì Nợ 138/Có 331 là hợp lý, rồi tìm hiểu nguyên nhân để xử lý sau.
    Thân.
    Nhất trí quan điểm của bạn hiền.

cac ban cho minh hoi voi
    cac ban co biet thong tu hay nghi dinh nao de huong dan lap bao cao tai chinh ko ? chi cho minh voi

Trích dẫn Gửi bởi Phượng Lương
    2 bên đối chiếu hóa đơn từng mã mua hàng thì sẽ tìm ra thôi. Bên nào sai xót thì bên đó điều chỉnh.
    tớ nghĩ bạn nè nói đúng

Uh hienxuli. nhiều lúc hai bên k thống nhất chỉ còn cách lôi hóa đơn ra mà đối chiếu thôi.

Trích dẫn Gửi bởi tamngu
    em có thắc mắc này mong anh chị giải đáp giúp ạ:

nếu trường hợp công ty cố tình ghi nhận thiếu một khoảng phải trả cho nhà cung cấp, và kiểm toán phát hiện ra gian lận này vậy khi điều chỉnh mình hạch toán như thế này được không:

Nợ 1381/ có 331 (khoảng tiền thiếu)
    Theo như bạn này nói thì đây là kế toán công ty cố tình ghi nhận thiếu, chứ không phải là vô ý bỏ sót nghiệp vụ. Tức là có chứng từ, mà không hạch toán. Khi đi kiểm toán sẽ có một người rà soát, đối chiếu chứng từ, chứng từ không hạch toán sẽ bị phát hiện ngay

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối