Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Tình huống kiểm toán !!

Ngày mai tôi phải nộp bài tập rồi, mà tình huống này tôi không làm được. Xin mọi người giúp tôi nhé.
    Tình huống như sau :
    KTV Hằng được giao phụ trách kiểm tóan khỏan mục tiền mặt. Khi tìm hiểu hệ thống KSNB, Hằng được biết thủ quỹ kiêm nhiệm kế tóan quỹ. Vì vậy Hằng quyết định tăng cường thử nghiệm kiểm sóat. Bạn hãy nhận xét phương pháp làm việc của KVT Hằng.

Cám ơn các bạn nhiều nhé.

Ðề: Tình huống kiểm toán !!

Ơ tớ tưởng phải tăng thử nghiệm cơ bản lên chứ. Vì thủ quỹ kiêm kế toán thanh toán làm ảnh hưởng tới tính bất kiêm nhiệm trong kế toán. Như vậy thì hệ thống kiểm soát nội bộ với khoản mục này được đánh giá không cao. Nên cần tăng tử nghiệm cơ bản chứ. HII
    đây là ý kiến của mình :love05:

toi cũng đồng ý với ban là tăng thử nghiệm cơ bản lên, tiếp tục xem xét điều tra xem thủ quỹ có gian lạn ko

Kiểm toán khoản mục tiền:
    Thứ nhất là tiền gởi Ng hàng: cái này phải có xác nhận của NH đến ngày 31/12/20xx, nếu đúng như trên sổ là ok: nếu TGNH quá 3 tháng phai Đchỉnh
    sang tương đương tiền nha.
    Thứ 2: Tiền mặt tại quỹ: Lấy biên bản kiểm kê quỹ đến 31/12 Kiểm toán phải đi kiểm kê thực tế, nếu ko phải làm các động tác kiểm toán khác thay thế: như cộng trừ lùi để tinh ra số cuối kỳ 31/12 bạn nhe.

KTV chọn phương pháp làm việc không hợp lý vì:
    Đơn vị được kiểm toản vi phạm nguyên tắc bất kiêm nhiệm (để thủ quỹ lảm kế toán quỹ). Như vậy rủi ro kiểm soát của đơn vị được kiểm toán là rất cao. Do đó KTV có sử dụng Thử nghiệm kiểm soát cũng không có ý nghĩa. Thay vào đó KTV cần phải sử dụng Thử nghiệm cơ bản-Kiểm tra chi tiết số dư và nghiệp vụ.
    :danhchetne:

Trích dẫn Gửi bởi lehuonggiang
    KTV chọn phương pháp làm việc không hợp lý vì:
    Đơn vị được kiểm toản vi phạm nguyên tắc bất kiêm nhiệm (để thủ quỹ lảm kế toán quỹ). Như vậy rủi ro kiểm soát của đơn vị được kiểm toán là rất cao. Do đó KTV có sử dụng Thử nghiệm kiểm soát cũng không có ý nghĩa. Thay vào đó KTV cần phải sử dụng Thử nghiệm cơ bản-Kiểm tra chi tiết số dư và nghiệp vụ.
    :danhchetne:
    Troi oi, công ty nhỏ...người ta không đủ trả lương bắt buộc tuyển vô cả đống người cho đủ thủ tục..để phá sản hả?

chả sao đâu .côn gty tớ nhỏ .KTT kiêm luôn thũ quỷ đây thôi . chả tăng gì vẫn ok mà

Trích dẫn Gửi bởi HurtHeart
    Troi oi, công ty nhỏ...người ta không đủ trả lương bắt buộc tuyển vô cả đống người cho đủ thủ tục..để phá sản hả?
    Trời!!! đây là bài tập mà, ai cần biết cty nhỏ hay to, chỉ làm theo luật thôi. Theo luật vi phạm vẫn là vi phạm.

Giúp em chút về kiểm toán.

Em đang học lý thuyết kiểm toán.Có đoạn này em chưa hiểu.Mong mọi người chỉ giáo.
    Tại ngày 17/09/200N , công ty tiến hành thuê 1 vũ trụ bay có trị giá là 560.000.000 trong thời gián 6 tháng với tiền thuê là 60.000.000.
    Theo thầy em thì tổng số tiền thuê là 60.000.000 chiếm 10,7% nguyên giá nên đây là thuê hoạt động.
    Vậy mọi người cho em hỏi tỉ lệ giữa tiền thuê với nguyên giá trong khoảng nào thi là thuê hoạt động , trong khoảng nào là thuê tài chính ko ạ.Em xin cảm ơn trước.

Ðề: Giúp em chút về kiểm toán.

Trích dẫn Gửi bởi manhhung_at
    Em đang học lý thuyết kiểm toán.Có đoạn này em chưa hiểu.Mong mọi người chỉ giáo.
    Tại ngày 17/09/200N , công ty tiến hành thuê 1 vũ trụ bay có trị giá là 560.000.000 trong thời gián 6 tháng với tiền thuê là 60.000.000.
    Theo thầy em thì tổng số tiền thuê là 60.000.000 chiếm 10,7% nguyên giá nên đây là thuê hoạt động.
    Vậy mọi người cho em hỏi tỉ lệ giữa tiền thuê với nguyên giá trong khoảng nào thi là thuê hoạt động , trong khoảng nào là thuê tài chính ko ạ.Em xin cảm ơn trước.
    Em học Kế toán tài chính chưa mà đã học Kiểm toán.

Vấn đề này là một nội dung không quá phức tạp trong kế toán. Em xem lại Chuẩn mực kế toán Việt Nam số 6 và thông tư hướng dẫn, Chế độ kế toán doanh nghiệp.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối