Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

tính độc lập trong kiểm toán

Cả nhà cho em hỏi tình huống này với, em mới học lý thuyết kiểm toán nên ko rõ lắm, cả nhà giúp em nha.
    Trong quá trình kiểm toán báo cáo tài chính của một doanh nghiệp kiểm toán viên độc lập A phụ trách cuộc kiểm toán đã nhận quà tặng của đơn vị được kiểm toán, đồng thời nhận lời mời đi ăn cơm trưa với kiểm toán trưởng là vi phạm tính độc lập trong kiểm toán ko ?
    Cảm ơn cả nhà nhiều nha!

Ðề: tính độc lập trong kiểm toán

Nếu như thế mà vi phạm thì ko có kiểm toán viên nào ko vi phạm tính độc lập. Hầu như cuộc kiểm toán nào các bác ý chả đi ăn với khách hàng, (vụ nhận quà tặng gì đó giống như cái phong bì thì mình ko dám bàn luận), mà thậm chí cô bé kiểm toán viên còn cưa được cả anh kế toán trưởng ở đó nữa ấy chứ.

Trích dẫn Gửi bởi lehongchuyen
    Cả nhà cho em hỏi tình huống này với, em mới học lý thuyết kiểm toán nên ko rõ lắm, cả nhà giúp em nha.
    Trong quá trình kiểm toán báo cáo tài chính của một doanh nghiệp kiểm toán viên độc lập A phụ trách cuộc kiểm toán đã nhận quà tặng của đơn vị được kiểm toán, đồng thời nhận lời mời đi ăn cơm trưa với kiểm toán trưởng là vi phạm tính độc lập trong kiểm toán ko ?
    Cảm ơn cả nhà nhiều nha!
    Nhận quà tặng của đơn vị được kiểm toán là vi phạm rồi
    CÒn ăn trưa với Kiểm toán trưởng thì đâu có sao nhỉ???

Trích dẫn Gửi bởi Đình Phán
    Nhận quà tặng của đơn vị được kiểm toán là vi phạm rồi
    CÒn ăn trưa với Kiểm toán trưởng thì đâu có sao nhỉ???
    hihi, em viết nhầm, ăn trưa với kế toán trưởng của đơn vị được kiểm toán chứ ?
    Mọi người có thể giải thích cho em KTV này đã vi pham thế nào, và vì sao lại vi phạm được ko ạ?

nếu như kiểm toán viên này nhận nhưng lại vẫn kiểm tóan công minh và độc lập thì như vậy có được xem la vi phạm quy tắc độc lập ko?

Trích dẫn Gửi bởi lehongchuyen
    nếu như kiểm toán viên này nhận nhưng lại vẫn kiểm tóan công minh và độc lập thì như vậy có được xem la vi phạm quy tắc độc lập ko?
    Sẽ ko bị coi là vi phạm nguyên tắc nhưng sẽ bị đòi lại quà biếu :xinloinhe: :171: