Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 7 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 64

Bằng chứng kiểm toán!

Mình mới đi làm được vài tháng, thấy a trưởng nhóm nói khi kiểm phải thu thập bằng chứng cho ý kiến của mình, vậy thu thập bằng chứng như thế nào ? Bao nhiêu là đủ.

Có phải mỗi thủ tục mình làm đều phải thu thập bằng chứng để chứng minh là mình đã làm thủ tục đó ?!

[you] đã thu thập bằng chứng kiểm toán như thế nào ? Chỉ mình với! :happy3::happy3:

Ðề: Bằng chứng kiểm toán!

[you] đọc và cho ý kiến nhé!

Trích dẫn Gửi bởi Sói con
    e đang học,học kém lắm, nghe thầy nói vấn đênày cũng chung chung \. nhưng e xin mạo muội cho ýkiến nha:
    bằng chứng kiểm toán có 2 yêu cầu là đầy đủ và thích hợp
    bằng chứng kt là tất cả các tàiliệu thông tin do ktv thu thập dc liên quan đến cuộc kt và dựa vào các ttin này ktv hình thành nên ýkiến của mình
    thu thập như thế nào?nólà cáckỹ thuật thu thập bằng chứng đó(pp)
    bao nhiêu là đủ?là yêu cầu số lượng cần thiết các BCKT
    làm cơ sở nhận xét cho các ktv về thông tin tài chính, khi kiểm toán k thể hoặc k cần thiết thu thập hết các bằng chưnngs mà luôn có sự cân nhắc so sánh giữa chi phí bỏ ra để thu thập,và sự hữu ích==>sử dụng kỹ thuật chọn mẫu,(tự tìm chuân mực)số lượng các bằng chứng cần thu thập sẽ phụ thuộc vào mức độ rủi ro tiềm tàng và kiểm soát,với mức trọng yếu của khoản mục, độ tin cậy hệ thống kiếm soát nội bộ.......
    khi có nghi ngờ liên quan đén csdl có thể ảnh hưởng trọng yếu đến BCTC thì cần có nhưung thủ tục kiểm toán bổ sung để thu thập bằng chứng khác cần thiết giải tỏa nghingờ. cái giỏi của kiểm toán là nghi ngờ "chính xác" tìm ra sai phạm và thu thập những bằng chứng nhanh nhất,giá trị nhất ít mà vẫn đủ
    vấn đề này em nghĩ là đã đc các anh chị nhóm trưởng chỉ rõ cần phải tìm jj làm j? nó đc lập chi tiết trong chương trình kiểm toan rồimà, đi làm thì chỉ làm theo thôi là chủ yếu mà
    còn thủ tục kiểm toán?chính là đi tìm những bằng chứng kiểm toán đó, nhưng không phải là để chứng minh là mình đã làm thủtục đómà là để đánh giá xem các thông tin tài chính,các nghiệp vụ kế toán có đảm bảo các cơ sở dẫn liệu hay k bằng cách đối chiếu với các quy định chuẩn mực pháp lý kế toán........từ đó đưa ra ý kiến vè mức độ trung thực hơp lý vủa BCTC==> BCKT
    em chỉ nêu sơ sơ thôi,chứ e cũng chưa hiểu dc nhiều,muốn tìm hiểu thì phải nghiên cứu thôi,săp đi thựctập rồi mà điểm toàn trung bình ah,chẳng dám xin vào đâu nữa:sweatdrop:

mình cũng đang chỉ học về kiểm toán, năm sau mới ra trường. còn tệ hơn cả bạn. nhưng trong quá trình học kiểm toán fần hành thì giáo viên có nhắc đến vấn đề này. bằng chứ kiểm t
    -----------------------------------------------------------------------------------------

mình cũng đang chỉ học về kiểm toán, năm sau mới ra trường. còn tệ hơn cả bạn Sói con. nhưng trong quá trình học kiểm toán fần hành thì giáo viên có nhắc đến vấn đề này. bằng chứ kiểm t
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Mình mới đi làm được vài tháng, thấy a trưởng nhóm nói khi kiểm phải thu thập bằng chứng cho ý kiến của mình, vậy thu thập bằng chứng như thế nào ? Bao nhiêu là đủ.

Có phải mỗi thủ tục mình làm đều phải thu thập bằng chứng để chứng minh là mình đã làm thủ tục đó ?!

[You] đã thu thập bằng chứng kiểm toán như thế nào ? Chỉ mình với! :happy3::happy3:
    việc thu thập bằng chứng kiểm toán bạn fải dựa vào tất cả các chứng từ, sổ sách. đồng thời fải kiểm tra xác nhận bằng cách gởi thư xác nhận đến tất cả các khách hàng và nhà cung cấp......
    nói chung khi học phần hành mìnhcũng chỉ biết vậy vì giáo viên bảo môn này (kiểm toán fần hành) cũng mới, chưa có giáo trình chuẩn nên thật sự cũng chưa biết fải truyền đạt cho tui mình như thế nào.
    bạn thông cảm. và góp ý thêm cho mình. thanks

Trích dẫn Gửi bởi thgiang79
    mình cũng đang chỉ học về kiểm toán, năm sau mới ra trường. còn tệ hơn cả bạn. nhưng trong quá trình học kiểm toán fần hành thì giáo viên có nhắc đến vấn đề này. bằng chứ kiểm t

mình cũng đang chỉ học về kiểm toán, năm sau mới ra trường. còn tệ hơn cả bạn Sói con. nhưng trong quá trình học kiểm toán fần hành thì giáo viên có nhắc đến vấn đề này. bằng chứ kiểm t

việc thu thập bằng chứng kiểm toán bạn fải dựa vào tất cả các chứng từ, sổ sách. đồng thời fải kiểm tra xác nhận bằng cách gởi thư xác nhận đến tất cả các khách hàng và nhà cung cấp......
    nói chung khi học phần hành mìnhcũng chỉ biết vậy vì giáo viên bảo môn này (kiểm toán fần hành) cũng mới, chưa có giáo trình chuẩn nên thật sự cũng chưa biết fải truyền đạt cho tui mình như thế nào.
    bạn thông cảm. và góp ý thêm cho mình. thanks
    mình cũng đc học nhưng nói như bạn thì có phần nhâm lẫn đó,chứng từ một công ty có bao nhiêu mà trong mấy ngày kiểm toán kiểm tra hết đc,xác nhận hết mọi cái thì .....
    bạn thử xem lại đi nhé,vì kiểm toán dựa trên kỹ thuật chọn mẫu mà,và kiểm toán còn là kiểm tra hiện vật, thu thập bằng chứng cả từ những thông tin phi tài chính nữa..........

Kiểm toán là 1 nghề rất khó, để tìm ra đc bằng chứng ko dễ tý nào

.

việc thu thập bằng chứng kiểm toán bạn fải dựa vào tất cả các chứng từ, sổ sách. đồng thời fải kiểm tra xác nhận
    bằng cách gởi thư xác nhận đến tất cả các khách hàng và nhà cung cấp......
    cái này chỉ là 1 phần nhỏ công việc thôi. Chắc mọi người còn nhớ trường hợp của Bông Bạch Tuyết.Sổ sách quá đẹp - đẹp đến mức ai cũng cho là thật. Vậy mà đùng 1 cái.... Vậy nên ngoài đề cập đến bằng chưgs kiểm toán cún xin mạn phép nói rằng " đạo đức của người kiểm toán viên rất quan trọng". Số liệu kiểm toán có thẻ thay đổi nếu người kiểm toán viên bị mua chuộc.

Trích dẫn Gửi bởi cuncon_kiss
    Kiểm toán là 1 nghề rất khó, để tìm ra đc bằng chứng ko dễ tý nào cái này chỉ là 1 phần nhỏ công việc thôi. Chắc mọi người còn nhớ trường hợp của Bông Bạch Tuyết.Sổ sách quá đẹp - đẹp đến mức ai cũng cho là thật. Vậy mà đùng 1 cái.... Vậy nên ngoài đề cập đến bằng chưgs kiểm toán cún xin mạn phép nói rằng " đạo đức của người kiểm toán viên rất quan trọng". Số liệu kiểm toán có thẻ thay đổi nếu người kiểm toán viên bị mua chuộc.
    Nói nghe hay lắm. Bạn biết gì về vụ BBT ? Có phải sổ sách của nó quá đẹp đến nỗi KTV ko phát hiện ra, hay nguyên nhân cụ thể của hai BCTC đó là gì?

Bạn đã đọc nội dung 2 BC Kiểm toán của cty này chưa ? Ý kiến của KTV trên 2 BC đó khác nhau ntn ?

Cuncon cho vài lời chỉ giáo nhé!

Trích dẫn Gửi bởi giongto
    bạn thử xem lại đi nhé,vì kiểm toán dựa trên kỹ thuật chọn mẫu mà,và kiểm toán còn là kiểm tra hiện vật, thu thập bằng chứng cả từ những thông tin phi tài chính nữa..........
    Đánh giá HTKSNB
    Phân tích
    Dựa vào kết quả đó mới Chọn mẫu kiểm chi tiết.

Mục tiêu khó nhất của kiểm toán là đầy đủ. Kiểm chi tiết rất khó phát hiện đc ( trừ trường hợp quá lộ liễu ), chủ yếu dự vào đánh giá về HTKSNB và Phân tích, hoặc nhờ vào KTV kiểm khoản mục khác hỗ trợ.

hum, mình đã đọc phần bạn gửi, tuy nhiên việc này đâu có dễ đưa ra ngay được. Xét về việc kiểm toán nội bộ đâu phải dễ, để làm được công việc này,chúng ta phải am hiểu rất tường tận về kế toán, kinh tế, cũng như luật. Nên chăng chúng ta xây dựng hoặc phân tích từng quy trình kiểm toán để mọi người có cái nhìn tổng quan về kiểm toán nội bộ.
    Sau đó ta hãy tính đến các vấn đề sâu hơn của nó như là bằng chứng kiểm toán, ....

theo vanthangnk kiem toán là một vấn đề rất quan trọng trong các doang nghiệp tư nhân cũng như nhà nước để biết được tất cả các vấn đề của doanh nghiệp khi thu thập bằng chứng kiểm toán đa số là dự vào sổ sách để đánh giá nhưng qua con mắt của người kiểm toán thì phải có thêm một tính chất là cái nhìn nhận bản chất của sự việc vì vấn đề chung trong kiểm toán phải chính xác để doang nghiệp biết được vến đề này đang xảy sa kịp thời ngăn chặn mọi hẩu quả
    vanthangnk chỉ có thể nói như vậy thôi ai biết bổ sung ý kiến nha!

[you] đã thu thập bằng chứng kiểm toán như thế nào ? Chỉ mình với! :happy3::happy3:
    Khi kiểm toán, công việc cụ thể thì được lập KH trước, cứ theo trình tự mà làm. Nhưng khác nhau ở chỗ là kinh nghiệm.

- khi thu thập số liệu đến đâu đều được ghi chép vào nhật ký làm việc, nếu xét thấy nghiệp vụ đ.vị phản ánh sai thì đánh dấu hoặc ghi chú vào sổ nhật ký, đồng thời giở sổ kế toán liên quan.
    - Kiểm toán thì ko phải là việc làm lại công việc cuả kế toán, có nhiều PP làm (đã học) nhưng khi thấy sai sót trọng yếu thì phãi nhào dzô từng Ctừ cụ thể để chỉ ra được cái sai cuả đ.vị - đó là bằng chứng & cách thu thập bằng chứng
    - khi đã có bằng chứng về sai sót nghiệp vụ kế toán tại đ.vị, nếu là kiểm toán độc lập thường là người ta chỉ cho đ.vị biết trước để khắc phục hoặc sửa chữa (hoàn thiện lại BCTC). nếu ko sửa chữa được thì khi lập BB kiểm toán BCTC phải ghi vào phần nhận xét đánh giá cuả CQ kiểm toán về các sai sót trên, trước khi lập BB cần tổ chức họp với đ.vị ký tắt vào BB cuộc họp.
    - BB kiểm toán đã tập hợp tất cả các sai sót cuả đ.vị & kết luận cuả CQ kiểm toán rồi, trong quá trình làm việc ko cần phải lập BB rời rạc cho từng sai sót rời rạc.

Trang 1 của 7 123 ... CuốiCuối