Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Kiểm toán ngoài chứng từ

Chào mọi người, mình đang làm bài về phương pháp kiểm toán ngoài chứng từ nhưng mình vẫn còn không hiểu rỏ lắm về phương pháp thực nghiêm. Nên mình muốn các bạn có thể cho mình một ví dụ nào đó về phương pháp thực nghiệm không. Mình cảm ơn trước nhé.

Ðề: Kiểm toán ngoài chứng từ

Trích dẫn Gửi bởi myduyen0806
    Chào mọi người, mình đang làm bài về phương pháp kiểm toán ngoài chứng từ nhưng mình vẫn còn không hiểu rỏ lắm về phương pháp thực nghiêm. Nên mình muốn các bạn có thể cho mình một ví dụ nào đó về phương pháp thực nghiệm không. Mình cảm ơn trước nhé.
    theo tôi nghĩ là dùng các phương pháp kiểm tra, tính toán, đối chiếu lại sổ sách hay thực tế phát sinh => đưa ra kết luận (thử nghiệm cơn bản và thử nghiệm kiểm soát)

ví dụ như về khoản chênh lệch tỷ giá có đúng không, thì bạn tiến hành dánh giá lại và xem tỷ xuất liên ngân hàng cuối tháng nhân với luợng ngoại tệ còn lại xem có gióng như báo cáo ko!

về hàng tồn kho ví dụ như là những mặt hàng tính bằng lít hay thể tích bạn không thể đếm đựoc còn tồn bao nhiêu khi đơn vị khai báo như vậy có đúng không, thì bạn dùng kiến thức toán học tính thể tích còn lại của hàng tồn đó rồi đối chiếu xem có đúng ko!

Ðề: Kiểm toán ngoài chứng từ

Trích dẫn Gửi bởi myduyen0806
    - Kiểm toán ngoài chứng từ là một phương pháp để tạo ra bằng chứng trong kiểm toán báo cáo tài chính, khắc phục nhược điểm của kiểm toán chứng từ trong trường hợp đơn vị được kiểm toán lập chứng từ giả để hợp thức số liệu.

- Kiểm toán ngoài chứng từ bao gồm:
    + Kiểm kê: là phương pháp cân, đong, đo, đếm tại chỗ các loại tài sản để chứng minh tính hiện hữu của tài sản đó trong doanh nghiệp. Kiểm kê thường được thực hiện vào thời điểm khoá sổ kế toán để xem đơn vị được kiểm toán có tuân thủ các quy định về kế toán TSCĐ, Công cụ, dụng cụ hay không.
    + Thực nghiệm: là phương pháp diễn lại hoặc nghiên cứu, phân tích từng yếu tố cấu thành của một tài sản, một quá trình đã có, đã diễn ra và cần xác minh lại để kiểm tra độ chính xác của các thông tin tài chính đã được kế toán ghi chép từ giai đoạn đầu tiên đến giai đoạn tạo ra sản phẩm mà kế toán đã ghi chép trong sổ sách kế toán.

Do đặc thù riêng của nền kinh tế Việt Nam mà phương pháp thực nghiệm thường ít được tiến hành, nếu được tiến hành thì chỉ có thể tiến hành trong một số ngành mang tính chất đặc thù riêng và trong những trường hợp đặc biệt. Trong từng trường hợp đặc biệt đó, tuỳ từng điều kiện cụ thể mà phương pháp thực nghiệm là khác nhau không có tính bắt buộc chung.
    + Điều tra: là phương pháp xác định lại một tài liệu hoặc một thực trạng để đi đến kết luận kiểm toán. Điều tra được sử dụng rất rộng rãi trong kiểm toán.