Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Điều chỉnh sai sót trên Báo cáo tài chính

chào các anh chị! anh chị cho em hỏi tình huống này ạ:
    tháng 1/2010, cty chi tiền mặt cho chi phí tiếp khách ( tính vào chi phí quản lý doanh nghiệp) là 20 triệu đồng, nhưng kế toán lại hạch toán nhầm thành mua tài sản cố định, khấu hao là 10%/ năm.
    yêu cầu: sai sót trên có ảnh hương gì đến báo cáo KQHĐ KD và bảng CĐKT của năm 2011.

vậy phần sai sót về khấu hao mình tính như thế nào ạ? mình tính 2 năm? hay chỉ tính 1 năm?

Em cám ơn các anh, chị ^^

Ðề: Điều chỉnh sai sót trên Báo cáo tài chính

Tùy vào mức độ lớn nhỏ của doanh thu, thu nhập ... mà KTV sẽ tính ra mức sai sót có thể bỏ qua hay mức sai sót thực tế là bao nhiêu bạn ạ. Trường hợp này nhẽ ra vào chi phí 20 triệu thì bạn lại khấu hao 10 % năm. có nghĩa là năm đấy chi phí quản lý doanh nghiệp của bạn chỉ bằng 10% thôi, như thế là ảnh hưởng tới bảng kqhd kd và bảng cân đối kế toán rồi, bạn cần điều chỉnh lại bút toán.

cái đấy thì pải coi thông tin nó là trọng yếu hay k trọng yếu thì mới điều chỉnh được bạn ak

Cái này là bài tập mà sai sót này ảnh hưởng đến kế quả hoạt động kinh doanh vì nếu là chi phí tiếp khách thì đưa hết vào để sác định thuế TNDN còn khấu hao thì chỉ có 10% trong kỳ báo cáo đó được đưa vào chi phí

đánh dấu topic nhé!