Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Sinh viên mới ra trường được nhận vào công ty mới thành lập, xin anh chị giúp đỡ?

Em là sinh viên cao đẳng kế toán vừa hoàn thành xong chương trình học trên lớp và báo cáo thực tập, vẫn đang chờ ngày nhận bằng tốt nghiệp. Được thầy chủ nhiệm giới thiệu đến phỏng vấn ở một công ty bảo vệ thực vật, chuyên kinh doanh phân bón, thuốc trừ sâu, đây là công ty mới thành lập. Qua quá trình phỏng vấn thì em may mắn được nhận vào thử việc. Vì đây là công ty mới thành lập, giám đốc bảo em phải tự mình sắp xếp tổ chức công tác kế toán, yêu cầu em phải biết thiết kế excel, về phần excel thì em học ổn ạ, tin học kế toán em cũng có học qua, nhưng bước đầu thiết kế là thiết kế những gì em vẫn chưa định hướng được.
    Giám đốc còn hỏi em là cần sử dụng phần mềm kế toán gì, cái này trên lớp em có được học môn kế toán máy, học về phần mềm Fast Accouting Online, nên có biết sơ qua về phần mềm này, vậy em có thể đề xuất cho giám đốc sử dụng phần mềm này k? Hay anh chị biết phần mềm nào tốt hơn và dễ sử dụng, có thể tự học được không ạ?
    Về vấn đề khai báo thuế giám đốc bảo em phải biết thiết lập hệ thống khai báo thuế, tìm hiểu quy trình và cách thức khai báo thuế, DN mới thành lập khai báo thế nào. Vấn đề này thì trên lớp quả thực dạy rất mơ hồ, nếu không muốn nói là hầu như không có dạy, các bạn muốn biết thêm khai báo thuế thì phải đi học thêm lớp ngoại khóa, mà lớp này em vẫn chưa được học.
    .................................................. .................................................. ........................................
    Thực ra 3 năm học trên lớp em học cũng ổn, nhưng quả thực mới ra trường chưa có kinh nghiệm thực tế, bảo tự mình tổ chức mọi thứ về kế toán trong một doanh nghiệp mới thành lập, không có ai hướng dẫn làm, em thấy là một việc rất khó khăn và áp lực. Nhưng nghĩ kỹ thì thời buổi xin việc khó khăn, rất khó để tìm được một việc đúng chuyên ngành kế toán, nhất là với sinh viên mới ra trường ko có kinh nghiệm, nên em không muốn từ bỏ cơ hội này, em nghĩ nếu không bắt tay vào làm thì làm sao có được kinh nghiệm nên muốn thử một lần. Nhưng hiện tại thì vẫn chưa biết phải bắt đầu từ đâu. Xin anh, chị cho em lời khuyên ạ!

Công ty nhỏ nếu phát sinh ko nhiều em dùng excel cũng đc, còn ko xài phần mềm MISA cũng ok.

Cty bạn ở đâu? Nếu TPHCM thì mail taman.tuvanthue@gmail.com
    Hỗ trợ miễn phí cho bạn. Ko khó như bạn nghĩ đâu

Công ty nhỏ ít nhân viên nhưng phải làm nhiều việc cùng lúc, đây là cơ hội để bạn phát huy năng lực của mình rất tốt.