Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 24

Bạn đang sống hay chỉ đang tồn tại?

Chào cả nhà ạ. Đã có ai từng tự hỏi bản thân mình câu này chưa ạ - BẠN ĐANG SỐNG HAY CHỈ ĐANG TỒN TẠI?

Cách đây 3 năm em có đọc được câu hỏi này trên mạng và em cũng đã tự hỏi mình câu hỏi này. Em đã tự nhủ rằng hãy cho bản thân thời gian là 3 năm để tự trả lời bản thân mình. Nhưng thật tiếc sau 3 năm thì câu trả lời của em lại là: Thực ra bản thân mình chỉ đang tồn tại mà thôi.

=> Vẫn khát khao được sống một cách đúng nghĩa. :dongbang:

View more random threads:

Ðề: Bạn đang sống hay chỉ đang tồn tại?

Sống là tồn tại, tồn tại tức là còn sống. Sống cho đúng nghĩa khó lắm, ít ai đạt được.

Trích dẫn Gửi bởi denuidv
    Sống là tồn tại, tồn tại tức là còn sống. Sống cho đúng nghĩa khó lắm, ít ai đạt được.
    Với em thì Sống khác Tồn tại. Chỉ là ranh giới giữa chúng quá mong manh mà thôi. Nhiều khi tự dối bản thân mình rằng mình đang sống nhưng tỉnh mộng rồi thì lại thấy xót xa hơn. Cứ sống theo ý của người khác rồi vùi chôn đi những mơ ước của bản thân mình.

Trích dẫn Gửi bởi zap ca
    Trong nhận thức của một số người vẫn có sự "tồn tại" của mình thì coi như mình đang "sống" rồi. Chỉ sợ nhất là khi có ai hỏi đến mình mà người ta trả lời rằng: "hổng biết nhỏ đó giờ đang ở đâu, làm gì nữa....?"
    Theo tớ thì sống hay tồn tại chỉ là cách nghĩ của mình thôi. Tớ thì cảm thấy mình đang sống, và cuộc sống cũng không quá vội vàng, đầu tuần cafe với bạn, cuối tuần gặp nhóm làm vài chai, nói chuyện thế giới,... vậy là tốt rồi. Chứ "sống" là phải như thế nào?
    Cuộc sống mà anh nói có lẽ đó chính là đang sống. Anh được sống và làm những gì mình muốn,và hài lòng với những gì mình có. Còn em thì chưa.
    Mỗi sáng mai thức dậy đón ánh nắng đầu tiên, hít thở thật sâu và mỉm cười nghĩ về một ngày tươi đẹp đang đến - đó là sống.
    Luôn có những ước mơ, hoài bão và sẵn sàng thực hiện nó. - đó là sống.
    Cảm nhận được mỗi hành trình của cuộc đời qua đi luôn là những trải nghiệm đáng nhớ và không thất vọng về nó - đó là sống.

Bản thân em vẫn đang sống theo ý của người khác. quên đi những giấc mơ của riêng mình. để rồi khi nhìn lại quá khứ chỉ toàn là cảm giác nuối tiếc. Cuộc sống hiện tại như thế nào em không cảm nhận được. Thế nên em vẫn chỉ là đang tồn tại mà thôi.

Trích dẫn Gửi bởi zap ca
    "
    Theo tớ thì sống hay tồn tại chỉ là cách nghĩ của mình thôi. Tớ thì cảm thấy mình đang sống, và cuộc sống cũng không quá vội vàng, đầu tuần cafe với bạn, cuối tuần gặp nhóm làm vài chai, nói chuyện thế giới,... vậy là tốt rồi. Chứ "sống" là phải như thế nào?
    Sống như vậy thì còn gì bằng

Cười cũng phải sống, khóc cũng phải sống. Tại sao không sống trong tiếng cười???
    Bạn nghĩ bạn đang sống - sống cho người khác. Hoặc bạn nghĩ bạn đang tồn tại - duy trì bản thân. Cả 2 cách đều đúng, nó phụ thuộc vào cách nghĩ của bạn. Chúc may mắn!!!

Một con ngựa hoang mặc dù đã được thuần hóa nhưng trái tim của nó vẫn hướng về thảo nguyên mênh mông nơi nó được tự do vùng vẫy. Điều nó cần làm là quên đi thảo nguyên rộng lớn và sống với thân phận là một con ngựa đã được thuần hóa hay nên ôm mộng và tìm đường để trở về với thảo nguyên rộng lớn?

Trích dẫn Gửi bởi zap ca
    Sáng sớm thức dậy, nghĩ hôm nay mình phải "dọn dẹp" cái mớ hỗn độn ở công ty: vẫn phải sống (dù một ngày chẳng tươi đẹp)
    Ước mơ hoài bão, chưa biết, chứ mà phải cày để kiếm tiền nuôi thân và nuôi con: vẫn phải sống (và sẵn sàng thực hiện)
    Hành trình cuộc sống, có những điều rất muốn quên đi, có rất nhiều những lần thất vọng: vẫn sống em ạ.
    Đừng quá tô vẽ cầu kỳ cuộc sống. Tớ đã bỏ mười mấy năm "sống" chỉ để tồn tại, và tớ hiểu thế nào là "sống". Còn với em, mới ngoài hai mươi thì "quá khứ" của em chưa có là bao. Vẫn còn khối thời gian phía trước.
    Dù chỉ một ngày, cũng là "sống", hãy "sống" em nhé!
    Chị Zapca nói hay nè.

Bây giờ mình tự nhận thấy mình đang tồn tại chưa k phải là sống :-((( chán!

Mình vẫn đang tồn tại vẫn đang sống nhưng trong lòng luôn thấy nặng nề
    Hàng ngày đi đi về về chỉ một mình. uh thì cũng có người yêu đấy nhưng cuộc sống đâu thể nào chỉ biết dến một người. Lâu rồi có những chuyện không thể nói với ai, nên trong lòng thấy nặng nề vô cùng. muốn thay đổi muốn sống tốt hơn ý nghĩa hơn nhưng phải bắt đầu từ đau, khó wa.
    Ngày xưa mình vui vẻ bao nhiêu nói nhiều bao nhiêu thì bây giờ lạnh lùng, im lặng bấy nhiêu. Trải qua quá nhiều chuyện, lâu rồi mình sắp thành người vô cảm. Hàng tháng chỉ là cố gắng làm việc, lãnh lương, tiêu pha tiết kiệm, cũng chẳng dư giả mấy để gửi về cho gia đình. Mình cũng rất cố gắng, rất nổ lực nhưng sao kết quả luôn không như mình mong muốn. Muốn bắt đầu lại từ một nơi không ai biết mình nhưng như vậy có phải mình đang muốn chạy trốn để đi đến một cuộc sống lặng lẽ hơn. Hey, chẳng biết mình đang viết gì nữa, chỉ là tâm trạng quá sau khi nhìn thấy topic này.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối