Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Học đại học khoa kế toán ???????????

Em rất thích học kế toán, và năm nay e đã dự thi kì thi THPTQG. Em thi khối D và được 20đ, vs điểm số năm ngoái thì có lẽ sẽ không lo lắng lắm nhưng năm nay lại hoàn toàn khác. Em chỉ có thể đăng ký 1 trường tầm trung, em định đăng ký đại học công đoàn nhưng lo ngại trường này đào tạo khoa kế toán không tốt. Với lại nhiều người nói trường này ra khó xin việc. Tuy mọi người hiện giờ có lẽ không coi trọng bằng cấp lắm, đi làm khác với đi học, kế toán thì không thể chỉ có lý thuyết suông mà cần kỹ năng làm việc. Mọi người thấy em nói đúng chứ ạ ? Nhưng cái vấn nặng cấp vẫn ám ảnh em, em lo sợ bằng đại học công đoàn không có giá trị, nhà tuyển dụng nhìn thấy tấm bằng này sẽ không thích. Vì có lẽ trong mắt họ chỉ có những trường như ktqd, ngoại thương, hvtc,.... Em nên làm gì bây giờ ạ ?????????? Mong mọi người cho em 1 lời khuyên !!!!!

Bạn đủ khả năng đi học trường nào thì học trường đấy.
    Vấn đề học ở đâu chưa hẳn là quan trọng nhất. Vấn đề học được gì mới là quan trọng.

Nếu - chỉ là nếu thôi nhé: nếu 20đ của bạn thấp hơn điểm chuẩn của các trường được gọi là ngon ấy, bạn sẽ làm thế nào? và bạn tự trả lời nhé. 2006 mình vào học kế toán tại 1 trường cao đẳng mới nâng lên từ trường trung cấp, mình là tân sinh viên khóa 2 của trường. nghĩa là khi ấy trong bản đồ giáo dục , cũng như nhận thức của mọi người chưa hề có cái tên trường cao đẳng ấy. 7/2009 mình tốt nghiệp và đi làm cày cuốc từ bấy đến nay. chưa được gọi là thành đạt, nhưng mình không tự ti về cái tên trwongf gắn trên tấm bằng của mình, thậm chí một vài nơi chỉ hỏi em có bằng không? không quan trọng là trường nào. Quan trọng là khả năng đảm nhận công việc của bạn.
    Good luck.

Theo minh thì ko nên vào nghành kế toán nữa.em nên sang khối y,dược xem sao.sau 4 năm nữa,kế toán vẫn bị bão hòa thôi,hiên bjo rất nhiều người làm kế toán lương thấp chuyển nghể,.
    Còn học kt trương nào ko quan trọng.quan trọng khi ra trường,minh nắm trắc được nghiệp vụ ko thôi.chúc em có lựa chọn đúng.

Trích dẫn Gửi bởi hung_1987
    Theo minh thì ko nên vào nghành kế toán nữa.em nên sang khối y,dược xem sao.sau 4 năm nữa,kế toán vẫn bị bão hòa thôi,hiên bjo rất nhiều người làm kế toán lương thấp chuyển nghể,.
    Còn học kt trương nào ko quan trọng.quan trọng khi ra trường,minh nắm trắc được nghiệp vụ ko thôi.chúc em có lựa chọn đúng.
    Kế toán thì có nhiều. Nhưng người làm được kế toán khi ra trường không nhiều.
    Còn doanh nghiệp thì phải còn kế toán.

Trước khi đăng ký thì em nên hỏi gia đình em xem có người thân nào có thể đưa em vào công ty làm việc hay không? Nếu có, hỏi người đó em phải học ngành gì hợp lý, lúc này em học trường nào cũng được.
    Nếu không có người quen, thì em nên đăng ký vào những ngành có nhiều cơ hội việc làm. Như: Ngoại ngữ, công nghệ thông tin, các khối ngành kinh tế,...
    Còn nếu em thực sự muốn học Kế toán: thực tế thì đa số công ty họ không coi trọng bằng cấp như em nghĩ đâu em, cái thực sự họ chú ý tới là KINH NGHIỆM làm việc kế toán của em thôi. Do đó, nếu em học kế toán thì ra trường em sẽ khó xin việc làm hơn các ngành khác vì chưa có kinh nghiệm. Nên muốn có nhiều cơ hội việc làm kế toán, thứ nhất trong quá trình học em cần học thêm ngoại ngữ, đặc biệt là tiếng Anh và tiếng Hoa. còn bằng cấp Tin học thì k thể thiếu nhé. Thứ 2, em cần phải có được Kinh nghiệm, em có thể tích lũy khi thực tập hoặc phụ việc kế toán.
    Ngoài ra thì cũng có một số ít công ty tuyển kế toán mới không cần kinh nghiệm đấy.
    Chúc em may mắn.

Cái quan trọng, cái "gốc" sau lưng bạn nó "to bự" bao nhiêu :gucnga:.
    Chứ học trường tốt, bằng loại khá. Nhưng, quen biết ko có thì sau này xin việc cũng đuối lắm em ơi. Vậy nên, cứ thích là học thôi, trường nào ko quan trọng.

Em cảm ơn mọi người đã trả lời, e thực sự thích học kế toán và em cũng không nghĩ sẽ học ngành khác. Em sẽ theo nó đến cùng, mong mọi người sẽ giúp đỡ e trong những bài viết sau.

Trích dẫn Gửi bởi chjnh_mc
    Em cảm ơn mọi người đã trả lời, e thực sự thích học kế toán và em cũng không nghĩ sẽ học ngành khác. Em sẽ theo nó đến cùng, mong mọi người sẽ giúp đỡ e trong những bài viết sau.
    Hy vọng bạn theo được đến cùng.
    Ngày trước khi bắt đầu vào năm 1, ai cũng hào hứng quyết tâm.
    Sang năm 2 thì chỉ còn 1, 2 người là vẫn như hồi đầu. Còn lại thì yêu đương, đi làm thêm, game, nói chung đủ thứ linh tinh dính vào. Rồi học thì lẹt đẹt.

Đang ở
    90 Giảng Võ, Ba Đình, Hà Nội
    Phải đi làm thêm thôi ạ, đi làm để học hỏi, chứ kỹ năng sống, kiến thức xã hội của em kém lắm :-( . Em tin là mình sẽ theo được đến cùng ))

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối