Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

xếp dùng ủy nhiệm chi tài khoản của cty vào tài khoản cá nhân của xếp

cac anh chị giúp em với!
    công ty em mới thành lập đc 2 tháng, kinh doanh mua bán gỗ
    tgian lúc mới thành lập, chưa tuyển nhân sự, 2 xếp; GĐ và PGĐ đã đi mua hàng, đơn giá thực tế là 16tr/m3 gỗ, nhưng trong hóa đơn bên cty bán ghi có 4tr/m3 gỗ, 2 bên thỏa thuận.
    gđ cty e đã dùng UNC tài khoản của cty vào tk cá nhân của mình để UNC từ tài khoản cá nhân của gđ sang tk cá nhân của gđ cty bên bán để trả số tiền ngoài hóa đơn, số tiền này là 650tr
    xếp làm như vậy 2 lần, lần thứ 2 số tiền là 220tr
    hix, số tiền phải trả thực tế là hơn 900tr
    nhưng trên hóa đơn 2 bên thỏa thuận và ghi đơn giá 4tr nên số tiền phải trả hợp lệ trên hđ là hơn 200tr
    khi e đến cty làm, vì cty mới thành lập, e là ng tới làm đầu tiên, lấy sổ phụ ngân hàng về và thấy như vậy, nên e đã nói với gđ trường hợp gđ dùng UNC tài khoản cty vào tk riêng là ko hợp lý. điều e ko biết xử lý là: khoản tiền gđ UNC từ tk cty vào tk riêng thì e hạch toán kiểu gì ạ, khoản trả ngoài hđ là khoản chi ko hợp lệ ko đc tính vào chi phí hợp lệ rồi
    gđ lại làm như vậy thì e phỉa làm sao ạ, các anh chị giúp em với ạ

Ðề: xếp dùng ủy nhiệm chi tài khoản của cty vào tài khoản cá nhân của xếp

Trích dẫn Gửi bởi trannhu0307
    cac anh chị giúp em với!
    công ty em mới thành lập đc 2 tháng, kinh doanh mua bán gỗ
    tgian lúc mới thành lập, chưa tuyển nhân sự, 2 xếp; GĐ và PGĐ đã đi mua hàng, đơn giá thực tế là 16tr/m3 gỗ, nhưng trong hóa đơn bên cty bán ghi có 4tr/m3 gỗ, 2 bên thỏa thuận.
    gđ cty e đã dùng UNC tài khoản của cty vào tk cá nhân của mình để UNC từ tài khoản cá nhân của gđ sang tk cá nhân của gđ cty bên bán để trả số tiền ngoài hóa đơn, số tiền này là 650tr
    xếp làm như vậy 2 lần, lần thứ 2 số tiền là 220tr
    hix, số tiền phải trả thực tế là hơn 900tr
    nhưng trên hóa đơn 2 bên thỏa thuận và ghi đơn giá 4tr nên số tiền phải trả hợp lệ trên hđ là hơn 200tr
    khi e đến cty làm, vì cty mới thành lập, e là ng tới làm đầu tiên, lấy sổ phụ ngân hàng về và thấy như vậy, nên e đã nói với gđ trường hợp gđ dùng UNC tài khoản cty vào tk riêng là ko hợp lý. điều e ko biết xử lý là: khoản tiền gđ UNC từ tk cty vào tk riêng thì e hạch toán kiểu gì ạ, khoản trả ngoài hđ là khoản chi ko hợp lệ ko đc tính vào chi phí hợp lệ rồi
    gđ lại làm như vậy thì e phỉa làm sao ạ, các anh chị giúp em với ạ
    Bạn xem như gia mua 4tr, số tiền còn lại là sếp bạn đang giữ, chưa thanh toán lại cho công ty.
    Định khoản:
    Mỗi lần chuyền tiền tư TGNH cty sang tk của sếp:
    Nơ 141/ Có 1121
    KHi nhận hóa dơn, nhập kho ghi
    Nơ 156
    Nơ 133
    Có 331_ người bán
    Và Nơ 331_ ngưoi bán/ Có 141

cảm ơn bạn! nhưng trường hợp số tiền trên hóa đơn thì đã UNC trả vào tk cty bên bán rồi, số ngoài hó đơn là số chi ko hợp lý, mà xếp làm vậy thì mới khó xử. khoản trả ngoài hđ xếp cũng đã trả cho xếp của cty bên bán

xin các anh chị đọc kỹ chủ đề của em và giúp em giải quyết với ạ
    khoản tra trên hóa đơn thì dùng UNC tài khoản cty trả cho cty bên bán thì ko sao rồi ạ. cái vô lý là gđ đã trả khoản tiền ngoài hóa đơn, khoản chi ko hợp lệ kiểu này ạ

xin các anh chị đọc kỹ chủ đề của em và giúp em giải quyết với ạ
    khoản tra trên hóa đơn thì dùng UNC tài khoản cty trả cho cty bên bán thì ko sao rồi ạ. cái vô lý là gđ đã trả khoản tiền ngoài hóa đơn, khoản chi ko hợp lệ kiểu này ạ

gđ cty e đã dùng UNC tài khoản của cty vào tk cá nhân của mình để UNC từ tài khoản cá nhân của gđ sang tk cá nhân của gđ cty bên bán
    Bạn đã ghi rõ ràng, mình cũng đọc rất rõ, giám đốc cty bạn và giám đốc của bên bán cũng rất hiểu luật kế toán, thuế.

vậy cứ cho là khoản gđ chuyển từ tk cty sang tk riêng là 1 khoản tạm ứng, nhưng khoản đó ko có hóa đơn để là khoản chi hợp lệ thì sao đk N331/c141 đc ạ. nếu đk kiểu này để quản lý nội bộ thì đc ạ

ai có cách nào ko/ giúp mình với!