Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 1 của 1

Tâm sự của người người con trai đi tìm việc

Nhà Huyên ở lâm đồng nhưng huyên học đại học ở đăklăk, khi ra trường huyên xin bố mẹ cho mình tự đi tìm việc và như hướng đã lựa chọn từ 4 năm đại học là tương lai sẽ xuống bình dương và đồng nai để làm. Từ ngày ra trường háo hức cầm bảng điểm tốt nghiệp kế toán loại khá đi tìm việc với rất nhiều mơ ước cho tương lai của mình, mục tiêu đầu tiên của mình là xin làm ở công ty nào đó để có cơ hội học hỏi tiếp xúc với công việc để kinh nghiệm của mình thật vững, sau này làm bất kỳ một công việc nào mình cũng không cảm thấy khó khăn và bỡ ngỡ nữa, những tháng này mình muốn công ty trả cho mình mức lương bao nhiêu cũng được, rồi sau này mình làm tốt thì công ty sẽ trả theo năng lực của mình. Tháng đầu tiên khi mình bước chân xuống đồng nai đi tìm phòng trọ xong, mình bắt tay đi tìm việc luôn, xuống đây ở miền đất lạ lúc đầu mình cũng bỡ ngỡ, nhưng nhiều ngày đi tìm việc mình cũng rành hết đường ở đồng nai. Tháng đầu tiên mình tìm ròng rã chạy xe máy cả sáng và chiều đi vào các khu công nghiệp hỏi các công ty nhưng không tìm được công ty tuyển kế toán, rồi mình chạy hết qua các đường để xem các tờ tuyển dụng dán trên tường, nhưng tìm hoài tìm mãi đều không có. Sang tháng thứ 2 mình tích cực lên mạng xem các trang tuyển dụng lớn, rồi qua bình dương, sài gòn tìm nữa. ngày nào mình cũng đi, đi nhiều thành ra ỏ đây 2 tháng mà mình cũng biết cơ bản đường đi ở bình dương, đồng nai và sài gòn, ngày nào mình cũng đăng tuyển trên mạng hoặc nếu có công ty nào đăng tuyển là mình nộp hồ sơ luôn, và cũng có nhiều công ty gọi mình đi phỏng vấn, có khi 1 tuần mình nộp hồ sơ với phỏng vấn 6 công ty, nhưng đợi mãi mà không có kết quả, mình đã đi rất nhiều và phỏng vấn cũng rất nhiều nhưng kết quả lại không nhận được gì. Thời gian cứ lặng lẽ trôi đi, giờ đã sang tháng thứ 3 rồi nhưng mọi thứ vẫn như vậy, ngày nào mình cũng đi, mình kiên trì vì hy vọng sẽ có một công ty nào đó sẽ nhận mình, cứ sáng đi tối mới về, nhiều ngày đi nắng rồi mưa gió mình đau đầu và mệt mỏi, tiền xăng mỗi ngày đi phải mất cả hơn 100.000. nhiều ngày đi về phòng mình cảm thấy rất chán, nản, rồi mình suy nghĩ liệu mình có buông xuôi không nếu cứ mãi như vậy, mình cảm thấy việc học như mất giá trị, học xong nhưng lại khó xin việc đến vậy. Mình rất muốn gắn bó với nghành kế toán đã học nên mình không muốn làm việc khác nghành, dù nhà khó khăn nhưng mẹ vấn chạy gửi mỗi tháng 2 triệu để mình lo liệu đủ chi tiêu trong tháng, anh em trong nhà thì không ủng hộ mình, luôn chê trách mình, và coi thường mình là sẽ không làm được gì. Điều đó nhiều khi đã tạo cho mình động lực là phải quyết tâm tìm việc nhanh để cho các anh không còn coi thường mình, và mình cũng không dám đi về tay không vì không muốn nghe sự chê trách của các anh, và không muốn mẹ mất hy vọng về mình. nhà mình khó khăn trong nhà lại có 6 anh em nên các anh học tới lớp 1 và lớp 2 đã nghỉ và lập gia đình, do mình rất muốn được đi học nên mình đã xin bố mẹ rất nhiều để được đi học, thi đại học được 21.5 điểm, trước ngày đi học mẹ nói " hay là con nghỉ học đi mẹ sợ không có tiền cho con đi học". Mình rất muốn được đi học và năn nỉ bố mẹ nhiều lắm và bố mẹ đã buộc phải đồng ý, suốt 4 năm đi học bố mẹ đã đi làm cỏ với làm cà phê thuê kiếm tiền từng tháng gửi cho mình, nhiều khi đóng học phí nộp nhiều khoản tiền thì bố mẹ lại phải đi vay. Giờ đã ra trường nhưng bố mẹ vẫn phải gửi tiền hàng tháng cho mình, mình thương bố mẹ, không muốn bố mẹ thất vọng về mình, không muốn bố mẹ thất vọng về đứa con bố mẹ nuôi lớn khôn lại không có kết quả gì. Giờ mình vẫn chưa tìm được việc, ở trong phòng một mình với rất nhiều tâm trạng nên mình đã tìm diễn đàn tâm sự.
    Đồng nai 14/9/2012
    Nguyễn văn Huyên
    nguyenhuyen6589@yahoo.com

Ðề: Tâm sự của người người con trai đi tìm việc

Cố lên em nhé. Tìm được việc làm thật là không dễ chút nào trong thời điểm hiện tại. Nhưng đã được đi học và có được tấm bằng là niềm hạnh phúc lớn rồi. Cố lên , sau này em sẽ có cơ hội báo hiếu cha mẹ.
    Thân

Bạn rất giống tôi khi mới ra trường.Tôi cũng ra trường với tấm bằng và 2 bàn tay trắng,không người quen biết, không tiền và tất nhiên cũng chưa có kinh nghiệm gi trong công việc cũng như đi tìm việc vì chẳng có ai chỉ bảo cả.Nhưng tôi và bạn lại chọn phương pháp tìm việc khác nhau.Tôi biết thật ko dễ dàng gì để có ngay 1 cv như ý muốn vậy nên tôi đã làm việc ở một nơi mà ko liên quan gi đến kế toán cảhục vụ bàn trong 1 nhà hàng,vì có bằng kế toán lại nhanh nhẹn và cũng khá nhạy bén nên tôi được chuyển xuống làm nhập hàng cho nhà bếp, lên làm thu ngân quầy.nối chung cũng gian nan mất 8 tháng ở nhà hàng đó.Quen biết nhiều người mới, rồi được giới thiệu đi làm ở 1 nhà phân phối sản phẩm- cũng là 1 cty- ở đây tôi làm thủ kho.tôi cũng làm ở đây được 6 tháng rồi lại được người quen giới thiệu làm kế toán ở một trung tâm chuyên làm ******************** cho các đơn vị.vì lâu ko đụng đến máy tính(vì tôi ko có tiền mua máy tính) nên cũng bị bỡ ngỡ mất 1 tuần đầu.nhưng dần dần quen với công việc.ở đây tôi quen rất nhiều các giám đốc các cty khác ở nhiều nơi.sau hơn 2 năm kinh nghiệm ở trung tâm tôi đã thành 1 kế toán chuyên nghiệp thành thục rất nhiều loại hình doanh nghiệp và cũng quen rất nhiều bạn bè trong nghề cũng như rất nhiều công ty.hết hợp đồng ở trung tâm dù sếp vẫn rất muốn tôi ở lại nhưng tôi đã chọn làm ở 1 nơi khác.vì thực ra lúc này rất nh nơi mời tôi về làm với mức lương khá ổn và cv thì khỏi phải nói(vì tôi lập gia đình và có con nhỏ nên đã chọn về làm ở 1 cty Xây dựng cách nhà ko quá xa).giờ đây công việc của tôi đang rất tốt và tôi nghĩ mình có thể gắn bó với cty này.Sau những khó khăn vất vả giờ mọi thứ thất tuyệt vời!một cv tốt, gia đình hạnh phúc và kinh tế cũng ổn định.có thể hơi sớm để nói mọi thứ tốt đẹp nhưng với những gì tôi đã trả qua thì tôi hài lòng với cs hiện tại và tôi yêu nghề kế toán(Xin nói thêm lúc tôi còn đi học gia đình tôi rất khó khăn,thời sinh viên là khoảng thời gian ko bao giờ tôi quên được vì những khó khăn về vật chất. chính vì vậy mà tôi đã chọn cv phù hợp với hoàn cảnh của mình).có rất nh con đường để đi ko nhất thiết phải có 1 khởi đầu tốt đẹp,nhưng chúng ta cần 1 kết thúc tốt đẹp! vậy nên bạn hãy tìm 1 việc phù hợp với hoàn cảnh của mình và cố gắng hết mình. tôi tin với quyết tâm của bạn bạn có thể tìm được 1 cv phù hợp với chuyên ngành của bạn. Bạn hãy chọn cho mình một phương pháp tìm việc khác,cách của bạn vừa không hiệu quả, tốn thời gian và cả tiền nữa.Có thể ko giống tôi nhưng cũng ko nhất thiết phải là theo mục tiêu ban đầu của bạn. Chúc bạn thành công!

Đọc chia sẽ của bạn mình thực sự khâm phục ý chí học tập, và niềm đam mê nghề của toán của bạn. Mình tin chắc rằng, với niêm đam mê, và những nỗ lực của bạn. Nhất định bạn sẽ sớm tìm được 1 công việc kế toán phù hợp. Cố lên bạn nhé.
    Qua bài viết này, mình rất mong có anh/chị/bạn kế toán hiện đang làm việc tại Bình Dương, Đồng Nai, và Sài Gòn nếu công ty các anh, chị, bạn đang có nhu cầu tuyển kế toán thì hay cho bạn Huyên một cơ hội nhé.

[QUOTE="havy1502"]Bạn rất giống tôi khi mới ra trường.Tôi cũng ra trường với tấm bằng và 2 bàn tay trắng,không người quen biết, không tiền và tất nhiên cũng chưa có kinh nghiệm gi trong công việc cũng như đi tìm việc vì chẳng có ai chỉ bảo cả.Nhưng tôi và bạn lại chọn phương pháp tìm việc khác nhau.Tôi biết thật ko dễ dàng gì để có ngay 1 cv như ý muốn vậy nên tôi đã làm việc ở một nơi mà ko liên quan gi đến kế toán cả:mocmui::mocmui::mocmui: thấy ước được như bạn !

---------- Post added at 08:33 ---------- Previous post was at 08:28 ----------

Trích dẫn Gửi bởi nguyenhuyen.
    Nhà Huyên ở lâm đồng nhưng huyên học đại học ở đăklăk, khi ra trường huyên xin bố mẹ cho mình tự đi tìm việc và như hướng đã lựa chọn từ 4 năm đại học là tương lai sẽ xuống bình dương và đồng nai để làm. Từ ngày ra trường háo hức cầm bảng điểm tốt nghiệp kế toán loại khá đi tìm việc với rất nhiều mơ ước cho tương lai của mình, mục tiêu đầu tiên của mình là xin làm ở công ty nào đó để có cơ hội học hỏi tiếp xúc với công việc để kinh nghiệm của mình thật vững, sau này làm bất kỳ một công việc nào mình cũng không cảm thấy khó khăn và bỡ ngỡ nữa, những tháng này mình muốn công ty trả cho mình mức lương bao nhiêu cũng được, rồi sau này mình làm tốt thì công ty sẽ trả theo năng lực của mình. Tháng đầu tiên khi mình bước chân xuống đồng nai đi tìm phòng trọ xong, mình bắt tay đi tìm việc luôn, xuống đây ở miền đất lạ lúc đầu mình cũng bỡ ngỡ, nhưng nhiều ngày đi tìm việc mình cũng rành hết đường ở đồng nai. Tháng đầu tiên mình tìm ròng rã chạy xe máy cả sáng và chiều đi vào các khu công nghiệp hỏi các công ty nhưng không tìm được công ty tuyển kế toán, rồi mình chạy hết qua các đường để xem các tờ tuyển dụng dán trên tường, nhưng tìm hoài tìm mãi đều không có. Sang tháng thứ 2 mình tích cực lên mạng xem các trang tuyển dụng lớn, rồi qua bình dương, sài gòn tìm nữa. ngày nào mình cũng đi, đi nhiều thành ra ỏ đây 2 tháng mà mình cũng biết cơ bản đường đi ở bình dương, đồng nai và sài gòn, ngày nào mình cũng đăng tuyển trên mạng hoặc nếu có công ty nào đăng tuyển là mình nộp hồ sơ luôn, và cũng có nhiều công ty gọi mình đi phỏng vấn, có khi 1 tuần mình nộp hồ sơ với phỏng vấn 6 công ty, nhưng đợi mãi mà không có kết quả, mình đã đi rất nhiều và phỏng vấn cũng rất nhiều nhưng kết quả lại không nhận được gì. Thời gian cứ lặng lẽ trôi đi, giờ đã sang tháng thứ 3 rồi nhưng mọi thứ vẫn như vậy, ngày nào mình cũng đi, mình kiên trì vì hy vọng sẽ có một công ty nào đó sẽ nhận mình, cứ sáng đi tối mới về, nhiều ngày đi nắng rồi mưa gió mình đau đầu và mệt mỏi, tiền xăng mỗi ngày đi phải mất cả hơn 100.000. nhiều ngày đi về phòng mình cảm thấy rất chán, nản, rồi mình suy nghĩ liệu mình có buông xuôi không nếu cứ mãi như vậy, mình cảm thấy việc học như mất giá trị, học xong nhưng lại khó xin việc đến vậy. Mình rất muốn gắn bó với nghành kế toán đã học nên mình không muốn làm việc khác nghành, nhà thì khó khăn không quen biết không có bà con nên cũng không giới thiệu cho mình được công ty nào, dù nhà khó khăn nhưng mẹ vấn chạy gửi mỗi tháng 2 triệu để mình lo liệu đủ chi tiêu trong tháng, anh em trong nhà thì không ủng hộ mình, luôn chê trách mình, và coi thường mình là sẽ không làm được gì. Điều đó nhiều khi đã tạo cho mình động lực là phải quyết tâm tìm việc nhanh để cho các anh không còn coi thường mình, và mình cũng không dám đi về tay không vì không muốn nghe sự chê trách của các anh, và không muốn mẹ mất hy vọng về mình. nhà mình khó khăn trong nhà lại có 6 anh em nên các anh học tới lớp 1 và lớp 2 đã nghỉ và lập gia đình, do mình rất muốn được đi học nên mình đã xin bố mẹ rất nhiều để được đi học, thi đại học được 21.5 điểm, trước ngày đi học mẹ nói " hay là con nghỉ học đi mẹ sợ không có tiền cho con đi học". Mình rất muốn được đi học và năn nỉ bố mẹ nhiều lắm và bố mẹ đã buộc phải đồng ý, suốt 4 năm đi học bố mẹ đã đi làm cỏ với làm cà phê thuê kiếm tiền từng tháng gửi cho mình, nhiều khi đóng học phí nộp nhiều khoản tiền thì bố mẹ lại phải đi vay. Giờ đã ra trường nhưng bố mẹ vẫn phải gửi tiền hàng tháng cho mình, mình thương bố mẹ, không muốn bố mẹ thất vọng về mình, không muốn bố mẹ thất vọng về đứa con bố mẹ nuôi lớn khôn lại không có kết quả gì. Giờ mình vẫn chưa tìm được việc, ở trong phòng một mình với rất nhiều tâm trạng nên mình đã tìm diễn đàn tâm sự.
    Đồng nai 14/9/2012
    Nguyễn văn Huyên
    nguyenhuyen6589@yahoo.com
    cố lên bạn, ông trời ko phụ lòng người đâu.come on.
    mình phục bạn vì sự kiên trì tìm cv theo đúng nghàn đã học -3 tháng mình có 20 ngày mà đã chán òm lên rùi :-(. nhưng bạn ngốc quá sao ko tìm cv khác làm tạm thời để khắc phục kinh tế cho bố mẹ nhỉ....hơn nữa bạn có thể tự lập được ... chúc bạn sớm được cv như ý muốn!

Năm nay khó khăn quá! Nhiều ng bị thất nghiệp quá. Cố lên bạn Huyên, vs ý chí của bạn mình tin bạn sẽ sớm tìm đc vc thôi. Hi vọng năm tới tình hình kt sẽ tốt hơn !

Chúc bạn gặp may mắn!

Cố lên cả nhà ơi, khó khăn nào rồi cũng vượt qua hết. Em cũng đang cố gắng, em tin 1 ngày mọi việc sẽ như em mong đợi. hihi

Có lẽ lehai90bn ko phải vất vả lắm để có 1 cv tốt đúng ko?chắc là như vậy nên bạn ko hiểu để trải qua quãng đường đến ngày hôm nay tôi đã phải khó khăn ntn. không phải mọi thứ đã sắp xếp cho mình mà là tự bản thân mình thay đổi cuộc sống của mình.Đừng ước được như người khác vì bạn chỉ nhìn thấy kết quả mà ko biết quá trình để có kết quả ấy ntn.Đúng là cuộc đời mà cứ đi trên một con đường bằng phẳng thì thật quá nhàm chán!

Cố gắng lên bạn nhé...để đạt tới thành công chúng ta fai đi qua những chặng đường kho khăn thử thách nhưng đừng vì thế mà bỏ cuộc bạn nhé. Và 1 điu nữa là đường thẳng khó đi thì bạn hãy đj đường vòng, lâu 1 chút nhưng ở đó bạn sẽ có têm niềm tin và ý chí. Chúc bạn sớm thành công