Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

Đừng giúp đỡ ai khi họ không nhờ mình

Mình làm kế toán 1 cty xây dựng. Công ty có xu hướng phát triển và sắp tới dự định tuyển thêm 1 kế toán viên. Mình thâý em họ mình hoàn cảnh, bố mất sớm, nó lại sinh viên đang cần nới thực tập (mình có ý định đưa nó đi thực tập xong thì sau này sẽ xin cho nó làm kế toán viên ở cty) nên mình nói nó lên cty thực tập. Mình gọi nó lên th­ực tập, kể nó nghe về chuyện ngày xưa mình phải đi thực tập gặp những trái ngang như thế nào, nói nó cố gắng đi sau này có cơ hội mình xin làm ở cty cho. Nhưng các bạn biết không, thất vọng lắm nhé. Nó lên cty cũng ko có một chút gọi là ra mắt mọi người, bết ra cũng mua hoa quả, hay mời mọi người ly nước nhưng ko. Mình ko muốn nói vì sợ nó nghĩ sai về mình. Thực tập đã làm được vệc gì đâu, thế mà còn muốn có lương, trong khi tiền ăn trưa công ty đang thanh toán cho nó. Đến khi nó xin dấu phiếu chi (nó đòi dấu đỏ) để làm BCTT thì mình ko cho, phải hỏi ý kiến xếp. Nó có gọi xếp, xếp cũng nói như mình nói. Thế là nó về nhà nói thế này, thế nọ... làm mọi người nghỉ sai về mình. Mình ức chế quá, chẳng muốn nói gì nữa. Giờ gậpe cũng ko thèm nhìn nhau. Thế mới biết ko làm dại giúp đỡ ai, lòng tốt bị xem nhẹ. Mong các bạn đừng gặp trường hợp như mình lại mất tình cảm anh, chị, em. Thà cứ như thế tốt hơn

View more random threads:

Ðề: Đừng giúp đỡ ai khi họ không nhờ mình

Mình nghĩ bạn sai ngay từ đầu, đáng lẽ e ấy còn non trẻ, bạn phải nhắc nhở e ấy cần làm gì, đối xử với mọi người ra sao.

Khổ, em nó "phổ bò" quà cơ, bạn cũng nên chỉ bảo em nó phải làm thế nào, thế nào.
    Nhưng nói thật mình cũng ngại mấy em "nhí nha, nhí nhảy" này lắm. Ngại nhận người quen và người nhà, làm được việc thì không sao, nhưng không làm được việc mình ko quát thì ức chế mà quát thì các em ấy tự ái rồi mất lòng nhau. Mệt.

Với các e kiểu này thì cần có 1 cách giải quyết khác. Kệ các e í, cho các e í ra ngoài đời để xã hội nó quần cho te tua, để các e í bít rằng kiếm đc 1 đồng tiền thì nó vất vả như thế nào nhiều khi còn có cả máu và nước mắt. Khi nào e í sắp chết đuối thì lúc đấy ta mới vớt lên, đảm bảo căn bệnh quen thụ hưởng sẽ tiêu tan

Trích dẫn Gửi bởi denuidv
    Với các e kiểu này thì cần có 1 cách giải quyết khác. Kệ các e í, cho các e í ra ngoài đời để xã hội nó quần cho te tua, để các e í bít rằng kiếm đc 1 đồng tiền thì nó vất vả như thế nào nhiều khi còn có cả máu và nước mắt. Khi nào e í sắp chết đuối thì lúc đấy ta mới vớt lên, đảm bảo căn bệnh quen thụ hưởng sẽ tiêu tan
    a dê nhẫn tâm quá :3

Trích dẫn Gửi bởi denuidv
    A Dê như thế là ko được. Giận thì giận thương là thương. Mình đi trước lại để cho e mình thế thì mình còn áy náy hơn. Nó đã thiếu thốn, ko đc đầy đủ thì mình phải chỉ bảo chứ.

Nhẫn tâm gì e, với những người quen đi trên mây, quen đi trên 1 con đường bằng phẳng thì ta phải kéo họ xuống đất, vất vô rừng cho thú dữ nó vồ . Thương cho roi cho vọt là thế, có vậy thì mới trưởng thành đc.

Trích dẫn Gửi bởi ht lyly
    a dê nhẫn tâm quá :3

Hoooooooo
    ở đời ai biết được lòng ai?
    tốt nhất muốn cứu vớt ai thì hãy vớt họ khi họ thực sự cần mình và mình dủ khả năng vớt họ cho tới chót.

[QUOTE="denuidv"]Nhẫn tâm gì e, với những người quen đi trên mây, quen đi trên 1 con đường bằng phẳng thì ta phải kéo họ xuống đất, vất vô rừng cho thú dữ nó vồ :xinloinhe:

Trích dẫn Gửi bởi Nhím Xù TH
    A Dê như thế là ko được. Giận thì giận thương là thương. Mình đi trước lại để cho e mình thế thì mình còn áy náy hơn. Nó đã thiếu thốn, ko đc đầy đủ thì mình phải chỉ bảo chứ.
    Ờ há, mình thương nó nhưng nó đâu có thương mình, bảo mà còn ko nghe lại còn giận. Thế thì làm theo cách của a, có khi đó lại là 1 động lực để nó vươn lên và từ bỏ cái thói ỷ lại đi. Xem tích Lưu Bình Dương Lễ chưa? các cụ xưa đã làm thế roài đó.

---------- Post added at 01:12 ---------- Previous post was at 01:11 ----------

Like e này 1 phát

Trích dẫn Gửi bởi maithuong333
    .....tốt nhất muốn cứu vớt ai thì hãy vớt họ khi họ thực sự cần mình và mình dủ khả năng vớt họ cho tới chót.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối