Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Em chào cả nhà.

Em chào cả nhà.

Em là thành viên mới của diễn đàn.
    Cả nhà giải đáp giúp em vấn đề này với ạ.
    Công ty em là công ty lắp đặt hệ thống điện trong các nhà máy. Trong dự án gần đây công ty em (là nhà thầu phụ) có mua 2 vật tư là máy nén khí và máy sấy khí để lắp đặt trong nhà máy (nhà thầu chính) (đây là 2 vật tư nhập khẩu từ nc ngoài về), phía bên nhà thầu chính yêu cầu bên em phải xuất hóa đơn 0% cho họ.
    Mọi ng cho em biết giờ em phải viết hóa đơn như thế nào ạ ? Và bên Cty em có phải đăng ký với bên Hải quan để xuất hóa đơn cho 2 vật tư này k ạ?
    Em mới đi làm chưa có kinh nghiệm và cũng chưa bao giờ gặp phải trường hợp này.
    Mong cả nhà giúp em với.
    Thank cả nhà nhiều ạ.

View more random threads:

Ðề: Em chào cả nhà.

Làm sao mà xuất HD 0% như thế là trốn thuế đấy mặt hàng này chịu thuế 10% nhé, bên tớ cũng NK các mặt hàng này thường xuyên và cug cấp cho các nhà máy nhiệt điện.
    Với cả bạn ko phải đăg ký với HQ để xuất HĐ đầu, bạn NK hàng về có TKHQ rồi, hàng hóa là của bạn bạn xuất bán cho ai thì bán chứ.

Mình xin lỗi vì quên viết nhà thầu chính là "khu chế xuất" bạn ạ. mình thấy mọi ng bảo bán hàng cho KCX tương đương với xuất khẩu hàng hóa cần viết hóa đơn xuất khẩu. Bên mình chưa đăng ký gì với bên hải quan cả. h mình phải làm sao hả dangmen2307?

hjhj nếu bạn cho khu chế xuất thuế 0% là đúng rồi, nhưng bạn phải tiến hành mở tờ khai hải quan hàng xuất khẩu thì mới viết thuế 0% được nhé.
    Bạn tiến hành làm thủ tục mở tờ khai hải quan xuất khẩu đi

Bạn cho mình hỏi những giấy tờ như vậy đã đủ chưa , còn cần những gì nữa k?
    + Hợp đồng mua bán hoặc đơn đặt hàng ( P/O)
    + Hóa đơn thương mại ( Invoice) và packing list
    + Hóa đơn VAT ( với thuế xuất là 0%)
    + Tờ khai xuất ( Do bên bán làm)
    + Tờ khai nhập ( Do bên mua làm)
    + Giấy giới thiệu người đi làm thủ tục.
    Trong đây mình thấy có tờ khai xuất và tờ khai nhập, tờ khai xuất là do Cty mình làm rồi nhưng cái này phải lên cơ quan hải quan mới có đúng không mọi ng. Thế còn tờ khai nhập mình yêu cầu bên mua làm ak...và họ cũng phải lên cơ quan hải quan sao? mình k hiểu cái này lắm?

Bạn làm tờ khai hàng xuất rồi mang lên chỗ chi cục hải quan nộp và sẽ có hướng dẫn cụ thể, nói chung chứng từ vậy là hòm hòm rồi, có thể chi tiết từng loại hàng hóa bên HQ sẽ yêu cầu thêm một số chứng từ khác. bnj chỉ lo làm thủ tục xuất khấu bên bạn thôi còn NK bên cty kia họ sẽ làm.