Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

có ai giúp mình về thuế thu nhập doanh nghiệp với

câu 1:
    - nếu trong quyết toán thuế TNDN cuối năm mà nhỏ hơn tổng thuế tạm tính của 4 quý thì ta phải sử lý thế nào:
    mình tìm hiểu trên mạng thì có ý kiến cho là:
    Nếu số thuế cuối năm quyết toán nhỏ hơn 4 quý thì phải lập lại tờ khai tạm tính 4 quý trong năm cho phù hợp với số thuế đã tính ở quyết toán. Tiêu chí lập dựa trên tỷ lệ doanh thu quý/ tổng doanh thu để tính ra số thuế hàng quý. Ở trường hợp này lập lại tờ khai sẽ không bị xử phạt về hành vi điều chỉnh bổ sung tờ khai. Số nộp thừa được phép cấn trừ qua lần nộp kế tiếp.

câu 2: có phải làm thuế tạm tính là ta cứ bốc đại doanh thu và chi phí để ta tính thuế tạm tính quý, sau đó cuối năm ta quyết toán rồi ta sử lý sau không? nên điều này làm cho tổng doanh thu tính thuế tạm tính của 4 quý không bằng với doanh thu tính thuế quyết toán cả năm, và tổng chi phí tính thuế tạm tính 4quy không bàng tổng chi phí tính thuế quyết toán cả năm phải không?

-có thể liệt kê các yếu tố làm cho thuế quyết toán chênh lệch với tổng thuế tạm tính cả năm không?. vì mình nghĩ nếu làm đúng nguyên tắc thì tổng doanh thu 4 quý= tổng doanh thu cả năm và tổng chi phí của 4 quý = tổng chi phí cả năm thì thuế quyết toán =thuế tạm tính phải không?

câu 3:
    năm 2010 cty lời 100trieu
    năm 2011 cty lỗ 90trieu
    vậy trường hợp này mình có được chuyển lỗ 90 tr qua nam 2012 không? hay mình do tài khoản C421 năm 2012=100tr-90tr nên mình không dc chuyển lỗ. chuyển lỗ có cần phải quan tâm tới 100tr năm 2010 không
    nếu năm 2012 mình lỗ tiếp 20tr nữa thì năm 2013 đc phep chuyển lỗ 90tr+20tr-100tr. hay mình dc phép chuyển lỗ cả 90tr+20tr
    mọi nguoi giup minh voi nha. đôi khi những câu hỏi này rất ngớ ngẩn với mọi người nhưng mình thật sự đang thắc mắc. có ai nhiệt tình tháo gỡ sự thắc mắc giúp mình với

View more random threads:

Ðề: có ai giúp mình về thuế thu nhập doanh nghiệp với

Mình cũng muốn biết những cái này.:khocdudoi:

oánh dấu, tý rảnh việc trả lời cho bạn

Trả lời cho bạn câu thứ 3 trước nhé:

Trích dẫn Gửi bởi nguyenhuyen.
    câu 3:
    năm 2010 cty lời 100trieu
    năm 2011 cty lỗ 90trieu
    vậy trường hợp này mình có được chuyển lỗ 90 tr qua nam 2012 không? hay mình do tài khoản C421 năm 2012=100tr-90tr nên mình không dc chuyển lỗ. chuyển lỗ có cần phải quan tâm tới 100tr năm 2010 không
    nếu năm 2012 mình lỗ tiếp 20tr nữa thì năm 2013 đc phep chuyển lỗ 90tr+20tr-100tr. hay mình dc phép chuyển lỗ cả 90tr+20tr
    Năm 2010 cty bạn lời 100 triệu, nếu không được chuyển lỗ từ các năm trước sang thì bạn đã phải mang tiền thuế đi nộp rồi. Số tiền thuế phải nộp thì =100tr x thuế suất thuế TNDN.

Năm 2011 cty bạn lỗ 90 triệu thì bạn được chuyển lỗ 90 triệu này qua năm 2012 nếu năm 2012 cty bạn có lãi >= 90tr, nếu công ty bạn lãi < 90tr thì bạn chỉ chuyển lỗ sang đúng bằng số lãi đó thôi, còn nếu 2012 lỗ tiếp thì để đấy khi nào có lãi thì chuyển lỗ sang.

Năm 2012 cty bạn lỗ tiếp 20tr thì tương tự vậy, nếu 2013 cty bạn lãi từ 110tr (=90tr+20tr) trở lên thì bạn được chuyển lỗ cả 110tr, nếu công ty bạn lãi < 110tr thì bạn chỉ chuyển lỗ sang đúng bằng số lãi đó thôi. Còn nếu vẫn lỗ tiếp thì cứ để đó khi nào lãi mới chuyển.

Nhớ là chỉ được chuyển lỗ trong vòng 5 năm liên tiếp thôi nhé.

cám ơn bạn huongly0710 rất nhiều. moi nguoi giup minh 2 ý trên nua nha