Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 1 của 1

Cảm nhận về kế toán!

Trước kia khi mh quyết định thi đại học ngành kế toán, mh đã nghĩ đấy là một quyết định đúng và cả 4 năm mh học đại học mh cũng chưa hề cảm thấy chán nản với cái ngành mh học mà ngược lại mh rất yêu thích nó. Và cũng may mắn khi vừa đi thực tập thì đã có chỗ làm viêc luôn , mh đựoc tiếp xúc với tất cả các công việc của kế toán tổng hợp. Đó là một điều may mắn chăng. Nhưng thực sự mới có bốn tháng thôi mh đã cảm thấy cái khắc nghiệt và khó khăn của kế toán rôi. Một đứa sinh viên mới chuẩn bị ra trường còn lớ nga lớ ngớ chả biết gì về luật thuế cả, thế mà cứ sai cái gì là lại thấy bị thuế phạt thôi.Cứ cái tâm trạng sợ sai sót cái gì làm mh làm việc luôn trong lúc căng thẳng, mấy tháng đầu từ lúc đến công ty va lúc ra về mh luôn trong trạng thái căng thẳng và phải tập trung cao độ.Nhiều lúc mh muốn từ bỏ và nghĩ đã chọn sai nghề , cái tâm lý chưa bao giờ xuất hiện trong ý nghĩ của mh.
    Thực sự cơ hội luôn đi cũng thử thách, mh may mắn có được việc làm nhưng lại không có ai chỉ dẫn trong công việc mà phải tự tìm hiểu, tự nghiên cứu , tự giải quyết,nhiều lúc áp lực kinh khủng, sếp thì khó tinh chả biết sao nữa, chẳng biết mh có cố gắng có trụ được nữa ko
    Mh muốn cố gắng lắm nhưng mà cái động lực không biết nó đi đâu hết rồi, ko biết mh có trụ được nữa ko . đang loay hoay trong mớ công việc hỗn độn này thì lại có một cơ hội khác nhưng ko biết lựa chọn cái nào cả , bác mh đang xin học bổng cho mh đi du hoc, nhưng có nhiều ý kiến quá người thì bảo là ở nhà làm cho có kinh nghiệm , người thì bảo đi học để có hiểu biết thêm, mh cũng chẳng biết lựa chọn thế nào nữa? mh phải làm sao đây mà khi các bạn mới đi làm thì có áp lực lắm không, có trong tình trạng như mh ko ?
    Nhưng mà mh cũng phải cảm ơn các anh chị em trên diễn đàn kế toán khi mh có thắc mắc nào là liền giúp đỡ mh luôn , thực sự cảm ơn rất nhiều cảm ơn vì sự nhiệt tình của các bạn . không có các bạn thì ko biết mh có trụ đến giờ này được ko hay đang phát điêng lên rồi hjhj

Ðề: Cảm nhận về kế toán!

ai cũng giống bạn cả,lúc mới ra trường thì không biết có xin được việc k,khi xin được việc rồi lại không biết nên bắt đầu từ đâu,chán nản ghê.

Chán thật , ước gì mh được làm cùng với mấy chị có kinh nghiêm, đỡ phải mò mẫn thế này hihi

ai mới ra trường cũng vậy thôi bạn ah. t cũng chán lắm rồi

Em ơi, chị cũng chán nghề. Ước gì thời gian quay trở lại, chị sẽ chọn nghề giáo cơ :khoc:

đúng rùi làm ở cty có 1 mình là kế toán cai gì cũng tự mò, chang ai chỉ dạy, nhiu khi chang bit minh lam dung hay sai, lòng luk nao cung lo lắng bồn chồn, sai chak sếp la chit

---------- Post added at 03:41 ---------- Previous post was at 03:39 ----------

làm thì bao nhieu cái nghị định bao nhiêu cái công văn cứ thay đổi liên tục lam chóng cả mặt

Trích dẫn Gửi bởi Nemcuon
    Em ơi, chị cũng chán nghề. Ước gì thời gian quay trở lại, chị sẽ chọn nghề giáo cơ :khoc:
    Em mới làm có mấy tháng thôi mà nản lắm rồi chị ak lúc nào cũng thuê với mà chán ghê, ước gì em được mặc bộ quân phục hàng ngày hihi . Mà em thấy chị ghi là YÊU NGHỀ NHẤT DKT cơ mà

Trích dẫn Gửi bởi hoa thuytien
    Em mới làm có mấy tháng thôi mà nản lắm rồi chị ak lúc nào cũng thuê với mà chán ghê, ước gì em được mặc bộ quân phục hàng ngày hihi . Mà em thấy chị ghi là YÊU NGHỀ NHẤT DKT cơ mà
    Ah, chị pải ghi như thế để có thể cố gắng làm việc hơn..... :hichic:

Đúng thế. Mới ra trường chưa có kiến thức tổng thể về các quy định nên làm việc luôn sợ thiếu và sợ không đúng.
    ĐI làm có chút áp lực cũng tốt, nó giúp ta có động lực để học hỏi, tìm tòi nhưng nếu ta cảm thấy quá căng thẳng, mệt mỏi thì nhiều khi không nghĩ được gì rồi lại bị stress.
    Nếu đã chọn thì hãy cố gắng theo bạn ạ. Nếu cảm thấy nó k phù hợp với mình, mình k thể theo đc nó thì dừng lại.

Trích dẫn Gửi bởi heolee
    đúng rùi làm ở cty có 1 mình là kế toán cai gì cũng tự mò, chang ai chỉ dạy, nhiu khi chang bit minh lam dung hay sai, lòng luk nao cung lo lắng bồn chồn, sai chak sếp la chit

---------- Post added at 03:41 ---------- Previous post was at 03:39 ----------

làm thì bao nhieu cái nghị định bao nhiêu cái công văn cứ thay đổi liên tục lam chóng cả mặt
    Tớ còn chả biết gì về mấy cái luật thuế với má ý đang định nghiên cứu mà chả biết nên nghiên cứu cái luật nào bây giờ hihi