Hôm nay tớ bị buồn.Lí do vì công việc tớ ghét:"Kế toán".Buồn cười thật.Những lúc thế này ngày khác sẽ đi lang thang,xem phim,chơi bài,đi lên bàn thờ nhà thắp hương cho đỡ xui xẻo.Hôm nay lạ vì tớ lại vào đây để ngồi viết lách thế này.Chẳng giống với tính cách của tớ.1 đứa con gái không giỏi,lười,tham lam,tham vọng.Hầu như cái gì xấu xấu cũng thích tụ trong tớ.Tớ yêu công việc mình đã chọn,nhưng cũng yêu bố mẹ.Bởi thế tớ làm 2 công việc cùng lúc.Nghề mình muốn theo đuổi và nghề kế toán theo ý bố mẹ.
2 công việc không thể tồn tại hoàn hảo cùng nhau khi 1 ngày chỉ có 24 tiếng.Với tớ là quá sức.Nhà tớ anh chị em cả hang cả hốc đều học kế toán, đều có kiến thức nhẩt định trừ tớ.Cứ mỗi lần thấy tớ mọi người trong nhà đều bảo tớ không lo học chỉ đú đởn chơi bời.Tớ biết tớ kệ.Vì để được làm nghề tớ thích 1 ngày phải mất 8 tiếng với nó.Đến chiều sẩm tối lại lóc cóc đi học kế toán.Mệt.Học không vào.Kế toán chữ được chữ không.Tớ thấy không hiệu quả.Nhận làm luôn kế toán cho ông anh.Ban bè bảo liều bảo gấu,bảo không làm được đâu.Tớ vẫn kệ.Và nhận làm.Khi tớ ôm giấy tờ đi hỏi người nhà,mọi người dạy tớ theo kiểu bị cưỡng ép.Tớ phải nén lòng tự trọng lại để học để làm cái thứ mình ghét.Nhưng đến hôm nay vì cái báo cáo tài chính cuối năm mà tớ hết chịu nổi.Không thể quỵ lụy đi hỏi người nhà nữa vì bị vùi dập đến chảy nước mắt.Tớ cũng không phải đứa vô trách nhiệm.Giấy tờ nhận rồi vẫn phải làm thôi.Nghĩ tới nghĩ lui quyết định đến trung tâm nhờ người ta dạy hướng dẫn làm bộ BCTC că năm.Mất 4tr.Bạn thân nó bảo ngu.Thuê người khác làm đi.$ người ta hướng dẫn = $ thuê người.Tớ bảo không được,phải là tự tay làm.Làm để người nhà tao phải nhớ không có họ tao vẫn làm được.
Tự nhiên tủi thân quá.Đáng nhẽ cách đây 3 hôm,tớ được lên quản lí ở công việc mình yêu.Nhưng vì cắm đầu vào để gắng làm sổ sách kế toán cuối năm.Tớ phải nhường lại cho người khác.Nghĩ vì cái nghề kế toán mình cũng hi sinh cơ hội của mình đâu có ít.Nhưng tớ chấp nhận.Bắt đầu từ mai phải chăm chỉ thêm để xong bộ báo cáo.
Cái gì liên quan đến công việc dù là dùng cách nào để hoàn thành,tớ cũng không bao giờ bỏ.Tớ hi vọng làm được xong bộ báo cáo này để tớ có thể bảo với người nhà tớ.Tớ cần họ vì đó là gia đình.Chứ không vì công việc mà tìm đến gia đình.
Nhật ký :1 ngày có mưa,sét,may không án mạng