Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

nỗi niềm sinh viên kế toán

Chào các anh chị.Em hiện giờ đang là sinh viên năm t3 khoa kế toán của 1 trường đại học thuộc Top bình thường không chuyên về kinh tế.Gần đây trên phương tiện thông tin đại chúng có đưa tin rất nhiều về việc cử nhân kinh tế thất nghiệp khiến không chỉ riêng em mà có lẽ rất nhiều bạn cùng ngành với em trong tình trạng hoang mang và buồn.Các nhà tuyển dụng luôn tìm những ứng viên có nhiều kinh nghiệm,nhiều kĩ năng nhưng chúng em mới ra trường thì vấn đề kinh nghiệm là quá khó,mặt khác những kiến thức chúng em được học ở trường thì thực sự là quá xa vời với thực tế.Em rất mong các anh chị trong ngành chia sẻ cho em một số kinh nghiệm,những thứ sẽ vận dụng nhiều trong thực tế,để em có thể trau dồi ngay từ khi đang còn ngồi trên ghế nhà trường,để khi ra trường rồi em không còn bỡ ngỡ và không thấy sợ ngành kế toán nữa.Em rất cảm ơn các anh chị !Chúc các anh chị có một năm mới với sức khỏe dồi dào,với nhiều thành công,nhiều may mắn&hạnh phúc

Ðề: nỗi niềm sinh viên kế toán

Đúng vây bạn à. mình vừa tốt nghiệp hồi tháng 5/2012 mình học tại một trường ko chuyên về kinh tế tốt nghiệp xog mình bước chân vào tp.hcm ở đây có rất nhiều thứ khác xa so với nơi mình sinh ra bước ra đường là tất cả mọi người chen lấn nhau đi thấy mệt quá. vào đây mình xin được 1 công việc khác hoàn toàn nghề kế toán làm những công việc trái ngành mình chả thích chút nào. thời buổi này khó xin viẹc lắm bạn ạ

khó thì khó thật,nhưng cái nhà tuyển dụng cần là chất lượng,bạn phải nghĩ là nếu bạn đc nhận vào làm thì bạn sẽ làm đc gì cho DN vì vậy nếu đang là sv điều đầu tiên bạn phải làm là nắm chắc lý thyết và chịu khó tìm tòi,nếu có đk thì đi học 1 khòa đtạo ***************, bạn muốn làm kế toán ngoài kỹ năng nghiệp vụ kế toán thì bạn nên học thêm về phần mềm excel. và word

ôi việc làm ơi là việc làm

Vâng.em cảm ơn các anh chị.Nhưng theo em được biết thì những kiến thức được học ở trường đại học được vận dụng vào thực tế rất ít phải không ạ ?

vô lý, mình chưa lên cấp đại học. Nhưng kiến thức trong trg thấy áp dụng phần lớn, và rất có ích khi ra thực tế đấy.
    Trừ các môn Chính trị,... phục vụ cho chuyên ngành làm lãnh đạo ra thì
    các môn từ thống kê, đến quản trị, tiếng anh, tin học, luật... đều áp dụng cho chuyên ngành kế toán đc cả.

học trong trường có cái ích của nó . Nhưng đúng như bạn nói đó là lý thuyết , còn để nó thực sự gọi là thuộc về mình thì phải áp dụng vào thực tế để những lý thuyết trở thành kỹ năng của mìh .
    Ví dụ như học về lập trình hướng đối tượng , java , hay gì đó ở trong đại học thì ra cũng áp dụng đi làm được nhưng mà bạn biết đó khi đi làm cần tính chuyên nghiệp cao hơn . Thêm nữa sẽ có những tips để giúp những gì bạn làm trong thực tế gọn hơn .
    Như bạn học lý thuyết là <? php echo " text" ?> này trong lý thuyết còn để làm việc tốt thì người ta dùng <?="text"?> cho nhanh

P/s : nhưng mà đúng là những gì trong trường dạy ko dính nhiều với thực tế )

Chia sẽ với bạn nha :
    Như mình học xác suất , thống kế thực ra cái này học lý thuyết là vậy nhưng mình nghĩ khi đi làm thì mình sử dụng logic trí não của mình thống kê , chứ hơi đâu mà ngồi đó áp dụng lý thuyết.
    Môn luật thì nhiều điều khoản thay đổi , nhất là luật kế toán . Theo cô mình nói : VN mình hiện giờ hình như áp dụng chuẩn mực mà Mỹ đã từ sử dụng trước năm 2003 .

Mới học đc có 1 phần kế toán tài chính , biết thế thôi .

Đại học là học đại )

Cái chính của việc các bạn không tìm được việc là do năng lực còn yếu, không sát thực tế, thời buổi thừa thầy thiếu thợ nhưng thợ nào cũng không biết làm. Nhà tuyển dụng hỏi gì cũng nói em được học rồi thì làm sao tìm được chỗ làm tốt và đúng ngành nghề.
    Như em nói rất đúng, nên trau dồi cho mình những kiến thức thực tế ngay từ khi còn trên ghế nhà trường để khi tốt nghiệp không còn bỡ ngỡ nữa.
    Nếu em là kế toán thì em có thể xin đi làm thêm thu ngân, bán hàng hay học thêm ở ngoài những trung tâm kế toán ấy. Bây giờ học kế toán được học trên hóa đơn phát sinh thực tế. học trên sổ trên máy tính, kê khai thuế thực tế trên phần mềm htkk, lên báo cáo tài chính bằng tay luôn chứ không máy móc hay lý thuyết như trong trường.
    Lượng kiến thức và kinh nghiệm đạt được sau 1 khóa học trên hóa đơn của doanh nghiệp như thế gấp mấy lần các em lò dò đi theo kế toán thực tập ở các công ty, hay làm đi làm lại mấy bài kế toán trên các nghiệp vụ lý thuyết.
    Nếu em ở hà nội nhất định chị sẽ mời em qua bên công ty kế toán ******** để học thử miễn phí khóa học kế toán tổng hợp từ a-z, từ chi tiết lên báo cáo tài chính luôn để em có thể cảm nhận được thực tế kế toán cần làm những gì.
    Chúc em học tốt! Kẻ có năng lực thì không lo thất nghiệp em ah