Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Hóa đơn vé máy bay cần mọi người giải thích giùm

Mọi người ơi giúp e với.
    - Hóa đơn vé máy bay của công ty mình mua về nhưg do có chuyện đột xuất k đi đuoc mà k hủy vé, cty mjh đã trả tiền k bay cho nguoi cung cap dich vụ. Vậy cho mình hỏi hóa đơn đó có hạch toán vào cp đc k cả nhà.
    - Đối với vé máy bay mjh mua nhug do bão nên các chuyến bay hủy hết, hóa đơn đó mình hoạc toán đc k?
    Trả loi gup e voi cả nhà nhé, e cam ơn moi nguoi .

Ðề: Hóa đơn vé máy bay cần mọi người giải thích giùm

mình nghĩ là hạch toán được mà,nhưng hóa đơn đó phải có tên cty bạn mới được nhé.

Trích dẫn Gửi bởi vothihue
    Mọi người ơi giúp e với.
    - Hóa đơn vé máy bay của công ty mình mua về nhưg do có chuyện đột xuất k đi đuoc mà k hủy vé, cty mjh đã trả tiền k bay cho nguoi cung cap dich vụ. Vậy cho mình hỏi hóa đơn đó có hạch toán vào cp đc k cả nhà.
    - Đối với vé máy bay mjh mua nhug do bão nên các chuyến bay hủy hết, hóa đơn đó mình hoạc toán đc k?
    Trả loi gup e voi cả nhà nhé, e cam ơn moi nguoi .
    Vé máy bay của bên bạn,: khi mua, bạn thanh toán tiền, nhận hoác đơn Vé Bán --> hạch toán bình thường.
    Nhưng sau bị hoàn, Bên cung cấp-Phòng vé, sẽ phải trả lại tiền cho bạn (tùy trường hợp mà thu Phí phạt Hoàn vé hoặc không) và trả bên bạn 1 cái hóa đơn hoàn. --> hạch toán Hoàn số tiền Nhà cung cấp trả lại
    Như vậy, Vé Bán rồi Hoàn --> hạch toán 2 lần. Còn vé Hủy, không mất phí, thì không có hóa đơn và không có gì để hạch toán đâu.

công ty em cũng có 1 hóa đơn máy bay mua tại đại lý vé máy bay.
    Trên tờ HĐ đó phía trên thì ghi VN airline ..dưới ghi tên công ty là đại lý bạn vé cho mihf . Nhưng lại chỉ có địa chỉ và tên công ty, VN airline thì có MST , vậy em ghi sổ là mua của VN airline hay công ty đại lý kia. ( em mua vé quốc tế nên thuế 0%, chỉ đưa cp )

Ngoài ra còn 1 hóa đơn tiền phí mua qua đại lý ( VAT 10% ) để em hạch toán thì lại MST trên HĐ đỏ và MST trên con dấu đóng ở đó # nhau . check cả 2 MST trên mạng đều k ra công ty nào ả ( em mua của Ct TNHH TM,Dv, DL bầu trời xanh )

Nốt cái cuối là lúc ký nhận em k để ý lại để tờ HĐ đỏ phía dưới nên ở giữa tờ hóa đơn đỏ lại có chữ ký ( như in giấy than ) của em ở đấy.
    VẬy HĐ đó có đc thuế chấp nhận k ạ

Bên mình đặt vé nhưg k đi đc, và bên đại lý bán vé máy bay đem vé và hóa đơn đến cho cty mình, họ k lấy tiền vé máy bay mà chỉ lấy tiền j đó gọi là k bay thôi, vay hóa đơn đó minh hoạch toan được k bạn?

có đầy đủ chứng từ thanh toán thì tất nhiên là hạch toán đc...

Vẫn hạch toán bình thường. Bên nào xuất hóa đơn thì hạch toán vào bên đó, thường thì mua từ Đại lý, Đại lý sẽ xuất hóa đơn cho mình, kèm với hóa đơn phần phụ trội hay phí gì đó khoảng mấy trăm nghìn.