Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 38

Doanh nghiệp bắt kế toán nộp bằng gốc thì phải làm sao ạ?

Tình hình là em vừa mới ra trường, thời buổi khó khăn xin việc khó quá ạ. Tìm mãi mới được 1 công ty tuyển vào làm, nhưng họ bắt em nộp bằng gốc. Thực tình thì e không muốn nộp đâu, 4 năm ăn học của em làm sao em dám đưa cho người khác giữ được. Nhỡ sau này em có chuyển công ty, họ gây khó khăn thì sao. Nhưng anh giám đốc nói là giữ bằng gốc để phòng ngừa rủi ro, đề phòng trường hợp em đi thu nợ của công ty rùi xù mất. các anh chị cho em lời khuyên với..............:-((

Ðề: Doanh nghiệp bắt kế toán nộp bằng gốc thì phải làm sao ạ?

Lời khuyên là ko nộp. Tìm chỗ khác mà làm bạn à. công ty làm ăn bài bản sẽ ko bắt nộp bằng gốc bao giờ cả chỉ là phô tô công chứng thôi. Chỉ là mang đi để đối chiếu thôi. Khi nộp bằng gốc mình bị phụ thuộc nhiều vào người ta lắm. Có nhiều chỗ lắm. bạn đừng nôn nóng ko bị lừa đó.
    Thân

em cảm ơn ạ. Nhưng thực sự là em hoang mang lắm, đi xin việc mấy tháng nay rồi mà công ty nào cũng đòi hỏi kinh nghiệm, được công ty này có triển vọng thì lại ra thế này đây :-(( biết bao giờ mới có kinh nghiệm. :-((

Thì bằng ĐH để đi xin việc mà . . . CHuyện đó rất bình thường mà có gì đâu . . .

Ðề: Re: Doanh nghiệp bắt kế toán nộp bằng gốc thì phải làm sao ạ?

Trích dẫn Gửi bởi x_truong
    Thì bằng ĐH để đi xin việc mà . . . CHuyện đó rất bình thường mà có gì đâu . . .
    ý bạn là sao ạ? mình không hiểu :-(

bạn ui, cũng tuỳ xem quy mô của công ty đó như thía nào nữa chứ, hok pải cứ công ty quy mô lớn là hok giữ bằng.như công ty mình cũng giữ bằng gốc của tất cả nhân viên, và có thuê két sắt của ngân hàng để giữ và khi làm quyết toán thôi việc xong và không còn vướng mắc gì với công ty về các vấn đề thì bạn có thể lấy bằng về lun.vì trong công việc có rất nhiều vấn đề liên quan đến tiền bạc rùi tài sản của công ty nữa, công ty nào chả mún nắm đằng chuôi chứ.ban đầu mình cũng băn khoăn như bạn, nhưng bạn cứ xem xét nếu công ty đó có quy mô lớn, và tin tưởng được thì bạn cứ nộp nhưng nếu nó chỉ là 1 công ty bé thì bạn cũng pải xem xét lại vì sợ sẽ gây khó dễ cho bạn khi bạn mún nghỉ làm

bạn ơi công ty này không lớn đâu. Người ta chỉ giữ bằng của kế toán thôi bạn ạ :-(. họ cũng bảo khi giao bằng có biên bản thỏa thuận đàng hoàng. Nhưng mọi người ai cũng ngăn cản tớ k cho nộp bằng gốc

Trích dẫn Gửi bởi heomapxinh
    bạn ui, cũng tuỳ xem quy mô của công ty đó như thía nào nữa chứ, hok pải cứ công ty quy mô lớn là hok giữ bằng.như công ty mình cũng giữ bằng gốc của tất cả nhân viên, và có thuê két sắt của ngân hàng để giữ và khi làm quyết toán thôi việc xong và không còn vướng mắc gì với công ty về các vấn đề thì bạn có thể lấy bằng về lun.vì trong công việc có rất nhiều vấn đề liên quan đến tiền bạc rùi tài sản của công ty nữa, công ty nào chả mún nắm đằng chuôi chứ.ban đầu mình cũng băn khoăn như bạn, nhưng bạn cứ xem xét nếu công ty đó có quy mô lớn, và tin tưởng được thì bạn cứ nộp nhưng nếu nó chỉ là 1 công ty bé thì bạn cũng pải xem xét lại vì sợ sẽ gây khó dễ cho bạn khi bạn mún nghỉ làm

Có 1 vấn đề mà có thể các bạn trẻ hoặc công ty không làm thầu không biết.
    Đó là khi làm thầu, nếu chủ đầu tư yêu cầu nộp bản sao công chứng của nhân viên có liên quan đến công việc, bao gồm cả kế toán thì lúc này doanh nghiệp biết lấy đâu ra. Vì vậy để thuận tiện, doanh nghiệp tạm cầm bằng gốc của các nhân viên, khi họ cần thì họ đi công chứng ù 1 cái là có cả chục cái, và nhét vào hồ sơ đấu thầu.
    Như vậy các bạn sẽ hỏi, sao không làm ù chục cái cho xong, nhưng ngặt nỗi không phải lúc nào cũng cần và có khi cần thì lại không có, nên tốt nhất doanh nghiệp tạm giữ. Ví như việc hợp đồng lao động vậy, khi Cơ quan Thuế kiểm tra mà không có hợp đồng lao động, hồ sơ người lao động và bằng cấp không có, cũng là những rắc rối. Cho nên doanh nghiệp tạm thu bằng gốc là điều chấp nhận được.
    Họ không dám chiếm đoạt bằng gốc của nhân viên đâu, bởi nếu làm thế, chỉ cần bị kiện, bất luận đúng sai, họ không có hình ảnh đẹp nữa trong chuỗi các khách hàng, nhất là chuyện thầu bè quan hệ lằng nhằng như ở VN, xỉnh cái là thành cơ hội cho nhà thầu khác ngay.

công ty này là công ty chuyên nghiên cứu và xuất bản sách bạn ạ. Người khuyên thế này, người lại bảo thế kia. hic hic biết làm sao bây giờ

Trích dẫn Gửi bởi Chính Khí
    Có 1 vấn đề mà có thể các bạn trẻ hoặc công ty không làm thầu không biết.
    Đó là khi làm thầu, nếu chủ đầu tư yêu cầu nộp bản sao công chứng của nhân viên có liên quan đến công việc, bao gồm cả kế toán thì lúc này doanh nghiệp biết lấy đâu ra. Vì vậy để thuận tiện, doanh nghiệp tạm cầm bằng gốc của các nhân viên, khi họ cần thì họ đi công chứng ù 1 cái là có cả chục cái, và nhét vào hồ sơ đấu thầu.
    Như vậy các bạn sẽ hỏi, sao không làm ù chục cái cho xong, nhưng ngặt nỗi không phải lúc nào cũng cần và có khi cần thì lại không có, nên tốt nhất doanh nghiệp tạm giữ. Ví như việc hợp đồng lao động vậy, khi Cơ quan Thuế kiểm tra mà không có hợp đồng lao động, hồ sơ người lao động và bằng cấp không có, cũng là những rắc rối. Cho nên doanh nghiệp tạm thu bằng gốc là điều chấp nhận được.
    Họ không dám chiếm đoạt bằng gốc của nhân viên đâu, bởi nếu làm thế, chỉ cần bị kiện, bất luận đúng sai, họ không có hình ảnh đẹp nữa trong chuỗi các khách hàng, nhất là chuyện thầu bè quan hệ lằng nhằng như ở VN, xỉnh cái là thành cơ hội cho nhà thầu khác ngay.

Công ty tớ thì giữ bằng là theo chính sách của cả công ty, của cả tập đoàn rùi.tất cả nhân viên đều giữ bằng và chỉ bắt đầu làm việc khi đã nộp bằng gốc.lúc đầu tớ cũng băn khoăn như bạn, mình mới ra trường tìm việc cũng khó lẻm nhưng công ty lại bắt giữ băng gốc rùi cũng hỏi ý kiến mọi người, có người bảo dở hơi đâu mà nộp bằng gốc nhưng tớ cũng hỏi 1 vài anh chị thì mọi người khuyên nên xem quy mô của công ty nếu nó lớn thì sẽ không có việc nhập nhèm như thía.thấy quy mô cũng đc nên mình cũng nộp vào đó. công ty mình khi có người nghỉ việc thì sau khi bàn giao công việc và giải quyết mọi thứ với công ty là đc trả lại bằng lun mừ.hic,nhưng nếu công ty bé mà đòi giữ bằng gốc mà lại giữ của mỗi kế toán thì có lẽ hok nên nộp vì sợ sau này sẽ dùng dằng và cty nó mún giữ chân mình lại, sẽ nhìu việc rắc rối

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối