Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Kẻ bên lề...

Kẻ bên lề...

'em còn nhớ hay em đã quên ?''
    Một mình anh trong góc quán vắng.Ly c*** đắng.Điếu thuốc tàn.những cuộn khói vẫn đều đặn nhả lên từng hồi.Tâm trí anh rối bời.Một nỗi cô đơn phảng phất tưởng chừng như đâu xa xôi lắm....
    Ngày anh gặp em thật tự nhiên và tình cờ.Một cô bé rụt rè,ngây thơ khi chuyển đến lớp học mới.Anh còn nhớ như in : em khép nép sau cô chủ nhiệm để tránh sự xoi mói của mọi người.Lúc đó anh cũng chẳng để ý cho lắm,anh và mấy thằng bạn chỉ liếc mắt nhìn em,sau đó lại quay về bàn luận mấy trận caro.
    Chẳng hiểu trời xui đất khiến làm sao,em được sắp chỗ ngồi trước anh.và anh bắt đầu để ý em.Thấy thái độ sợ sệt khi ngồi xuống chỗ của em,anh bật cười (xong anh mới biết mình thật vô duyên).Em liếc mắt nhìn anh pha một chút bực tức.Tự dưng anh thấy đỏ cả mặt khi bắt gặp ánh mắt đó.
    Đến tận bây giờ khi nghĩ lại anh vẫn thấy buồn cười (hehe..anh vô duyên thật)
    Thời gian trở thành bàn đạp để em thể hiện khả năng của mình,và thời gian cũng là thước đo tình cảm của anh dành cho em.Học lực luôn đứng đầu bảng xếp hạng,em trở thành mục tiêu mà nhiều anh lớp trên....thầy nhiều người để ý tán tỉnh em.anh thấy lòng dạ bâng khuâng....
    Ba năm cấp ba nhanh chóng qua đi,phải chia tay mái trường thân yê,thầy cô,bạn bè và phải ''xa'' em.anh buồn lắm.nhiều đêm ''trằn trọc'' suy nghĩ anh tự hỏi : liệu rồi anh sẽ lại thấy em nữa ko ? và em có nhớ anh ko nhỉ ?
    Trượt đai học,trượt luôn cao đẳng(cái này anh đã biết trước) anh học trung cấp.Rời khỏi nôi chôn nhau cắt rốn anh lên sài thành lộng lẫy xa hoa.Những ngày đầu lạ lẫm anh nhớ nhà da diết...lâu dần anh cũng thấy vơi bớt,riêng em thì anh ko thể nào quên....
    Cha mẹ mua cho anh cái điện thoại đen trắng để liên lạc,có điện thoại anh xin mọi người số của em.Có số em nhưng anh ko dám gọi......
    Bạn bè rủ rê ban đầu chỉ là vui,lâu dần anh cũng biết hút thuốc,c*** và rượu.Đôi khi anh cũng ko biết mình đang làm gì ?
    Hai năm trung cấp qua đi.20 tuổi anh chập chững bước vào đời,bắt đầu cuộc sống ''cơm áo gạo tiền''.Lặn lội xuôi ngược,anh xjn được vào làm công nhân ở một công ty nọ với mức lương đủ để anh trang trải cuộc sống.Hàng ngày tuy bận bịu với công việc anh vẫn chịu khó nghe ngóng tin tức về em.Biết em đang học đại học trên chính quê hương mình,tự dưng anh thấy vui vui lạ thường.Niềm vui ko được mấy chốc,bạn bé nói em có người yêu và người ta chở em vế nhà bằng xe bốn bánh.
    Anh buồn........
    Anh đi làm bằng xe đạp,mua một cái xe máy vài triệu thôi cũng là giấc mơ với anh rồi.Hiểu phận mình,anh ko dám hỏi gì về em nữa...
    Một lần nọ,anh lang thang trên mạng internet vào một blog đọc '' những bức thư tình ko gửi'' và những bức thư tình buồn''.Thấy hay hay anh cũng tập tành làm thơ viết văn,định bụng một ngày nào đó sẽ gửi cho em ?
    Anh viết nhiều lắm chủ yếu là thơ (thơ con cóc ý.hjhj).Có những buổi tối,một mình anh nghêu ngao
    đọc :
    ''Cô đơn tôi bước đi tìm em
    Tìm giữa xa hoa chốn thị thành
    Tình tôi trao gửi em còn nhớ
    Một kẻ bên lề trái tim em''
    hay :
    ''Tôi chờ em,em chờ ai ?
    Duyên phận bẽ bàng quá đắng cay
    Ngậm ngùi tôi đành quay gót bước
    Người thắm môi hồng xác pháo bay''
    Thấy anh đọc,thằng bạn cùng phòng lại cười và nói : ''mày viển vông quá đấy,em nó xinh đẹp vậy,giỏi giang vậy.Liệu có để ý đến mày ko mà mày viết lách chi cho cực vậy ?xấu trai,nhà nghèo như tao với mày ai thèm yêu ?''.Nghe nó nói,anh lại buồn.tình yêu của anh ko giống như của người ta.Mối tình câm lặng.Những điếu thuốc những ly rượu đắng chát tiếp tục được anh nốc vào mình...
    Thời gian thật nhanh,4 năm đã qua ko được gặp em anh ước được một lần thấy em dù là muộn màng.May mắn thay,nhân dịp lễ công ty anh tổ chức đi du lịch nơi thành phố nơi em ở,nhưng tên anh lại ko có trong danh sách.Biết sẽ chẳng còn cơ hộn nào nữa,anh quyết định đổi môt tháng lương bèo bọt của mình cho thằng bạn cùng công ty( dù biết nó là free) để nó đổi cho anh suất đi du lịch.
    hào hứng chuẩn bị,anh thăm dò địa chỉ của em và....chờ đợi....
    Ngày đó cũng đến,anh lên xe tiến thẳng tới thành phố của em.Chuyến đi vào ban đêm để tiết kiệm thời gian,trên xe mọi người đều lăn ra ngủ,mỗi anh ko sao ngủ được.
    Hồi hộp và lo lắng.....
    Tới nơi
    6h sáng,xuống xe một cảm giác tê buốt lạnh giá bao phủ.ko hiểu sao người anh mồ hôi lại đầm đìa ướt đẫm.đường xá vắng người,những đám mây hay là sương mù anh ko rõ lắm bao phủ khắp các ngọn cây xa xa như thực như ảo.
    Anh bỗng thấy lòng tê tái
    Lấy lí do áo khoác ko đủ ấm,anh xin phép quản lí đi mua áo ấm,phải năn nỉ mãi chị ấy mới đồng ý.(chắc sợ anh đi lạc keke).Móc trong ví còn hơn 100 ngàn,anh quyết định cuốc bộ đến chỗ của em.Gần 2 h lòng vòng hỏi thăm dường anh cũng đến được chỗ của em.(đính chính :anh phải tắt điện thoại vì sợ mọi người sẽ gọi trở lại đoàn)
    Một căn nhà bằng gỗ nhỏ,bên cửa sổ reo những giò phong lan đủ loại,trước sân là hàng rào với những bông hoa màu vàng đậm.Anh cũng ko biết tên của chúng là gì.Ko dám lại gần,anh lấp sau gốc thông già và nhìn lại.cửa đóng,''chắc em ko có nhà''anh nghĩ vậy.anh liều mạng rút trong túi ra quyển sổ,trong đó là những bài thơ và những bức thư anh định gửi cho em.Chầm chậm,anh tiến lại gần
    Bin bin...tiếng còi ô tô làm anh giật mình như thằng ăn trộm.Vội vàng anh nép vào lề.một chiếc ô tô màu trắng chạy lướt qua,anh ngước nhình.bỗng dưng nó dừng trước cổng nhà em.Và bỗng dưng anh thấy lo lắng.một cảm giác lạ lùng trước giờ chưa từng thấy ở anh.
    Anh sợ
    Cánh cửa bật mở,chàng trai bước xuống xe,nhanh chóng anh ta bước sang bên kia,mở cửa với nụ cười lịch lãm,sang trọng và quý phái
    ''KHÔNG'' anh như muốn hét lên.Nhưng nó nghẹn trong cổ họng thật đắng.
    Em bước xuống xe nở miệng cười đỏ thắm.
    Ko phải với anh.
    Em nhìn khác lắm,ko giống ngày xưa,ko rụt rè ngây thơ nữa.khăn ấm quàng cổ,mái tóc bồng bềnh,áo hồng,váy trắng,túi xách óng ánh và bó hồng trên tay.Trông em thật xinh
    Anh chết lặng nhìn 2 người bước vào nhà.Ko biết anh đã đứng đó bao nhiêu lâu nữa.choàng tỉnh anh thất thểu ra về.mũ trùm,thuốc trên môi,cuốc bộ
    về đến nơi tập trung,anh nghe tiếng chị quản lý,tiếng mọi người.Mặc kệ,anh im lặng
    Kết thúc
    Chuẩn bị quay lại làm việc,anh lặng lẽ đi uống c*** một mình.Chọn một quán yên tĩnh,kêu một ly c*** đá, nhỏ phục vụ nhìn anh với vẻ ngạc nhiên rồi quay vào quầy.Anh cười trừ chắc chưa thấy ai trời lạnh uống thứ đó.lấy một điếu thuốc,nhả từng cuộn khói suy tư,buồn bã.Tiếng nhạc du dương "thành phố buồn,lắm tơ vương....."
    Chia tay thành phố của em,anh trở về thành phố của anh nơi cuộc sống xô bồ chật hẹp bon chen vội vã đang chờ đợi
    về với thực tại.
    Suốt nhiều ngày sau chuyến đi,anh ko mở miệng nói chuyện.thằng bạn thân cùng phòng thấy vậy chán nản bỏ đi chỗ khác
    Chỉ còn mình anh trong căn phòng lạnh lẽo.thuốc trên môi,hướng mắt xa xôi.
    '' Vật chất với anh có lẽ xa vời lắm
    Anh ko thể nào có thể cho em
    Con đường em đi giờ trải đầy hoa lụa
    Đứng bên lề anh lặng lẽ cô đơn..."
    ( st của thằng bạn.."

View more random threads:

Ðề: Kẻ bên lề...

đặt gạch cái khi khác đọc *