Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

tâm sự với dân nhà kế! tuổi 22 @

chưa bao giờ nó tâm sự với mẹ cả, ko pải vì ghét mẹ hay vì xa lạ mà vì nó ko muốn nói với mẹ để mẹ pải lo lắng và suy nghĩ cho nó.nhưng năm nay nó thay đổi nhiều lắm,ăn tết xong ra hn đi làm mới có 10 ngày thôi, mà nó đã nhớ nhà ngồi khóc tu tu 1 mình rồi.

Hôm thứ 7 về quê nó quyết định tâm sự hết với mẹ về công việc và học tập. nó nói với mẹ rằng con chán đi làm lắm rồi lúc nào cũng stresst con muốn đi học mẹ ak.qua 7 tháng đi làm kế toán con cũng đã hiểu và biết được công việc của kế toán là gì. bây giờ con muốn dừng lại đi học thêm ngoại ngữ để sang năm về quê làm.và nói lịch học liên thông của con đã chuyển sang ban ngày rồi ko pải học tối nữa. hihi mẹ ủng hộ nó vì nó đã suy nghĩ được như vậy, mẹ nói nếu vậy thì nghỉ làm đi rồi tập trung đi học thêm, từ giờ tới tết còn bao nhiêu thời gian nữa đâu vèo cái là hết thôi con ak , cố mà học khi bố mẹ còn nuôi dưỡng , sau này ra trường rồi lúc đó đi làm cũng ko muộn, mẹ chỉ muốn con học gioỉ ngoại ngữ để sau này về nhà xin việc cho dễ thôi và có được 1 công việc ổn định ở quê nhà.
    nó biết mẹ kỳ vọng về nó nhiều lắm , mẹ muốn sau này nó có được 1 công việc an nhàn ở quê. ko pải vất vả như bao bạn cùng trang lứa.tời đây nó như muốn khóc vì 3 năm qua nó đã ko làm tròn bổn phận của mình, nó đã quá si mê đi làm kiếm tiền .học hành chểnh mảng , cũng may là ra trường được cái bảng khá và liên thông luôn . ko thì nó die mất,ko biết pải để mặt vào đâu nữa ..

Bố thì vấn nghĩ là nó đang đi học và ko làm gì cả vì nó nói dối bố mà, bố ko cho nó đi làm khi chưa ra trường đâu. he nhưng mẹ thì lại cho đi nhưng tại nó nói dối mẹ là học buổi tối, lên mẹ tưởng rảnh rỗi thời gian lên mới cho nó đi làm thôi , ai ngờ hehe.

Trước kia mẹ muốn nó đi học tiếng trung và tiếng anh vì mẹ biết ở quê có tiếng trung thì xin việc rất tổt, mẹ đã cho nó tiền để đi học tiếng trung , nhưng vì công việc và việc học liên thông DH rồi việc học thêm lớp *************** bận bịu quá nó chả có time mà đi học thêm cái đó, thế là nó sài hết số tiền mẹ cho . hi mấy lần về quê mẹ hỏi thế con có học được ko? việc học thế nào rồi? nó nói con chưa đi được vì bây giờ con đang theo học lớp kế toán tổng hợp , mới đi làm ko có ai chỉ bảo và hướng dẫn ,lên con phải đi học mẹ ạ, hehe. mẹ bảo thế đi học kế toán rồi sao còn đi học thêm làm gì nữa , con học 3 năm rồi cơ mà, ak mẹ ơi con học thêm là lấy kiến thức thực tế để làm thôi he. nó biết nói rối là ko tốt nhưng biết làm sao được nó ko muốn mẹ buồn mà.

rồi mẹ động viên nó thêm cả về tinh thần và vật chất để nó đi học, nó thấy bố mẹ vất vả vì 3 anh em nó quá nhiều rồi, giờ đây bố mẹ chỉ còn phải lo cho nó, vậy mà nó lại ko biết trân trọng thời gian này, nó nghĩ mình thật ngốc, tại sao mình ko đi học đi nhân lúc còn đang đi học thế này , sang năm có muốn chắc cũng khó lắm ý, và hơn nữa là nó muốn hoàn thành ý nguyện của mẹ giờ mẹ muốn nó học nó sẽ học.
    nhưng giờ mẹ lại nói đi học tiếng nhật và tiếng anh hic hic chả hiểu mẹ sao nữa , mẹ nói làm việc cho nhật thoải mái hơn và có các chế độ đãi ngộ tốt hơn.haizzzzz tiếng nào cũng khó cái nào cũng mệt , lên nó quyết định học chiều theo ý mẹ, nó chỉ biết nó sẽ cố gắng học để ko làm mẹ thất vọng nữa.

sau 1 hồi tâm sự với mẹ nó đưa ra quyết định, thế con sẽ nghỉ làm đi học mẹ nhé,hàng tháng mẹ cho con 2,5tr nhé hehe vì con sài tiền tốn lắm đó,mẹ nó nói ừ muốn thế nào cũng được nhưng phải học được.nó cảm thấy thoải mái đầu óc hơn và cảm thấy ko pải lo lắng điều gì nữa vì những gì muốn nói với mẹ muốn tâm sự nó đã nói hết với mẹ rồi. bây giờ chỉ phụ thuốc vào nghị lực của nó có làm được hay không thôi!
    ak rồi mẹ nó con mân mê sang chuyện tình yêu của nó chứ , mọi lần nó chối bay chối biến,vì nó sợ mẹ lắm , mẹ mà biết thì mẹ cho nó về quê luôn. nhưng lần này nó ko sợ nữa, nhưng nó cũng chỉ hé lộ 1 tý thôi. hehe ko mẹ mà biết nó y rồi chắc mẹ buồn và lo lắng lắm.

hôm nay là 13/02/ rồi nó sẽ làm hết tháng này hoặc khi nào hoàn thành xong bctc thì nó xin nghỉ để đi thực hiện điều mà mẹ nó mong ước về cô con gái diệu của bà , và cũng là điều nó thích, nó chỉ được làm sinh viên vài tháng nữa thôi, tết này là nó ra trường rồi.hi

mình muốn chia sẻ những lời này vì muốn nhận thêm những lời động viên từ mọi người , để nó có thêm sức mạnh và nghị lực làm điều mình sắp làm tới đây, hihi.
    cảm ơn mọi người đã đọc tâm sự của mình nhé!

:thodai:

Ðề: tâm sự với dân nhà kế! tuổi 22 @

Đc đó bạn
    Mình ước đc như bạn
    bạn cố lên nhé
    Mình cũng mới xin việc hồi tháng 10
    nhưng có làm j kt đâu bạn
    bạn làm bctc thế là ổn rồi đó
    đi làm áp lực quá bạn ơi
    Mình cũng muốn xin cv khác , nhưng chẳng bít sao nữa

Cố lên bạn. Tuổi trẻ là tất cả:motsach::motsach:

cố lên bạn. Bố mẹ luôn ở bên chúng ta và mong những điều tốt đẹp nhất sẽ đến với con cái của mình mà. Cố lên nhé. Chúc bạn thành công!

Bạn thật là may mắn đó. T giờ học, gần có 2 bằng đại học (t sắp có bằng kế toán) mà giờ đang thất nghiệp ở nhà nè. T cũng đã đi làm nhưng công việc chán quá nên lại bỏ, ra tết t chuyển chỗ làm nhưng tình hình lại vào cái chỗ cũng chán -> thế là nghỉ việc. Bây giờ thất nghiệp gần tháng rồi, mãi chẳng xin được việc nè. T đang cực kỳ chán, mẹ gọi điện ra chả biết nói gì, chỉ muốn trốn đi thôi.
    T đang muốn xin việc làm về kế toán, nhưng t mới ra trường thôi. k biết có xin được k nhỉ? các bạn nói giúp t kinh nghiệm đi xin việc và khi mới ra trường thì nên xin vào vị trí nào với?

Trích dẫn Gửi bởi nhuquynh90
    Bạn thật là may mắn đó. T giờ học, gần có 2 bằng đại học (t sắp có bằng kế toán) mà giờ đang thất nghiệp ở nhà nè. T cũng đã đi làm nhưng công việc chán quá nên lại bỏ, ra tết t chuyển chỗ làm nhưng tình hình lại vào cái chỗ cũng chán -> thế là nghỉ việc. Bây giờ thất nghiệp gần tháng rồi, mãi chẳng xin được việc nè. T đang cực kỳ chán, mẹ gọi điện ra chả biết nói gì, chỉ muốn trốn đi thôi.
    T đang muốn xin việc làm về kế toán, nhưng t mới ra trường thôi. k biết có xin được k nhỉ? các bạn nói giúp t kinh nghiệm đi xin việc và khi mới ra trường thì nên xin vào vị trí nào với?
    cảm ơn bạn nhiều nhé, t cũng ước tớ có 2 bằng đại học như bạn đấy,hihi
    bạn hãy mìm cười đi rồi may mắn sẽ đến với bạn, mọi chuyện ko vui rồi cũng sẽ qua.
    hồi tết xong mới ra đi làm , đầu t lúc nào cũng gặp stresst lúc nào cũng chỉ rình nộp đơn xin nghỉ việc thôi.
    nhưng rồi t đã viết và nói tâm sự với mọi người và xung quang tớ còn có những người bạn đáng yêu nữa ,
    họ đã quan tâm chia sẻ động viên tớ như bạn chẳng hạn hi...
    họ đã giúp t vượt qua time đó , giờ thì tốt hơn 1 chút rồi ...
    mọi chuyện rồi sẽ qua và sẽ trở lên tốt đẹp thôi,
    chúc bạn sớm tìm được việc như ý muốn nhé!

có việc là tốt rồi mà :k5211829:

Ban that may man do.vi luon co me chia se.dong vien.va con chieu nua.hii.co len ban nhe. khi minh gioi tieng anh xin viec se rat de.co len ban nhe
    :xinchao::xinchao:

Hic ...mình cũng 22t rồi mà cũng chưa đâu vào đâu cả, muốn đi làm kt nhưng mà sợ lắm , chưa đi làm bao h mà mình chỉ làm sale thui.
    Nhưng học ra trường mà k làm đúng nghề cũng cảm thấy k được. Mình được gặp 1 người bạn, lớn tuổi - làm kt trưởng của 1 DN lớnrất quý mình và chỉ bảo cho mình rất nhiều , nhưng nhiều lúc mình cảm thấy, mình là đứa bất tài vô dụng .Có may mắn được chỉ bảo , vậy mà mình vẫn chưa làm nên trò trống rỳ !!!
    Ngoảnh đi ngoảnh lại đã 22 rồi, nhanh quá !!!

người đi ngang đời tôi.
    thời gian trôi đi thật nhanh , chớp nhoáng mình cũng quen người ta được mấy tháng rồi đấy.
    nhưng hôm nay thì thất vọng tràn trề rồi, nản lắm rồi. có lẽ lên dừng lại vì cả hai chưa hiểu nhau thì phải ,
    con người ấy thật tồi tàn, mình gét con người ấy.............................................. ............................

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối