Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 21

Đau đầu chuyện phương pháp học tập

chào các anh các chị trong forum..Em hiện là sinh viên năm thứ 2 rồi nhưng chuyện học tập và nhất là phương pháp học tập h vẫn là vấn đề chủ chốt khiến e đau đầu và suy nghĩ nhiều nhất. Em cũng không hẳn là 1 đứa cực klỳ cực kỳ chăm chỉ nhưng trong các môn học e xác định đâu là môn chú trịng và nền tảng để rồi học tập nghiêm túc và cố gắng phấn đấu để hy vọng dành điểm cao..Thế nhưng dù chăm chỉ thế nào làm nhiều bài tập, có thể nói là nắm tốt kiến thức rồi nhưung cứ hễ đi thi là mất tinh thần làm bài rất kém và luôn sai những chỗ ngớ ngẩn..DO đó kết quả luôn ko đc mong đợi những môn toán sở trường hay xác suất, hạch toán cũng chịu chung số phận lẹt đẹt 6,7..Trong khi đó những môn mà rõ ràng e có suy nghĩ là chỉ cần qua thôi thì điểm rẩt cao vượt ngoài mong đợi.2 năm qua rồi nhưng thật sự là đén h e vẫn chưa thể nào có dc 1 cách học hiệu quả và tối ưu thời gian cũng như công sức nhất để có kết quả tôt.Vậy nên e muốn chia sẻ vs anh chị và hy vọgn các anh chị có kinh nghiệm cũng như các bạn đang học giống mình sẽ cho mình những lời khuyên bổ ích giúp mình nhìn nhận vấn đề và đi đến hướng giải quyết tốt và sớm nhất có thể..Em xin chân thành cảm ơn

Ðề: Đau đầu chuyện phương pháp học tập

Viên kẹo caosu nhai đi nhai lại vẫn cảm thấy ngọt đến khi nhai ko thấy ngọt nữa ta bỏ bã đi nhưng vẫn cảm nhận được vị ngọt trên môi :ngay:

Trích dẫn Gửi bởi xomnho
    Viên kẹo caosu nhai đi nhai lại vẫn cảm thấy ngọt đến khi nhai ko thấy ngọt nữa ta bỏ bã đi nhưng vẫn cảm nhận được vị ngọt trên môi :ngay:
    hiểu được chít liền á

@Xombo: cung ko hieu dc y' ban noi o day..co the chia se tuong tan dcko..minh cham hieu lam

Trích dẫn Gửi bởi Mr.Average
    chào các anh các chị trong forum..Em hiện là sinh viên năm thứ 2 rồi nhưng chuyện học tập và nhất là phương pháp học tập h vẫn là vấn đề chủ chốt khiến e đau đầu và suy nghĩ nhiều nhất. Em cũng không hẳn là 1 đứa cực klỳ cực kỳ chăm chỉ nhưng trong các môn học e xác định đâu là môn chú trịng và nền tảng để rồi học tập nghiêm túc và cố gắng phấn đấu để hy vọng dành điểm cao..Thế nhưng dù chăm chỉ thế nào làm nhiều bài tập, có thể nói là nắm tốt kiến thức rồi nhưung cứ hễ đi thi là mất tinh thần làm bài rất kém và luôn sai những chỗ ngớ ngẩn..DO đó kết quả luôn ko đc mong đợi những môn toán sở trường hay xác suất, hạch toán cũng chịu chung số phận lẹt đẹt 6,7..Trong khi đó những môn mà rõ ràng e có suy nghĩ là chỉ cần qua thôi thì điểm rẩt cao vượt ngoài mong đợi.2 năm qua rồi nhưng thật sự là đén h e vẫn chưa thể nào có dc 1 cách học hiệu quả và tối ưu thời gian cũng như công sức nhất để có kết quả tôt.Vậy nên e muốn chia sẻ vs anh chị và hy vọgn các anh chị có kinh nghiệm cũng như các bạn đang học giống mình sẽ cho mình những lời khuyên bổ ích giúp mình nhìn nhận vấn đề và đi đến hướng giải quyết tốt và sớm nhất có thể..Em xin chân thành cảm ơn
    Lúc còn học phổ thông mình cũng như bạn, mình học rất khá môn toán, nhưng lại không cẩn thận, làm bài xong không chịu coi lại bài, lúc nào cũng nghĩ mình nắm rất vững kiến thức, đến khi có kết quả thì ôi thôi toàn sai những lỗi hết sức là củ chuối.
    Mình khuyên bạn, sau khi làm bài xong nên chịu khó đọc kỹ lại bài để tránh những lỗi không đáng có. Ngoài ra, bạn nên cần nắm vững những loại TK và định khoản nghiệp vụ và cập nhật những thông tư, nghị định mới, có như vậy sẽ giảm thiểu những lỗi sai.

Bạn hơi giống mich: năm đầu học đại học rớt lên rớt xuống, sau đó rần rần khá lên và giỏi lên,...
    học chỉ là chuyện nhỏ, kỹ năng mềm mới là chuyện lớn.

Ðề: Re: Đau đầu chuyện phương pháp học tập

Trích dẫn Gửi bởi hongphamkt
    Lúc còn học phổ thông mình cũng như bạn, mình học rất khá môn toán, nhưng lại không cẩn thận, làm bài xong không chịu coi lại bài, lúc nào cũng nghĩ mình nắm rất vững kiến thức, đến khi có kết quả thì ôi thôi toàn sai những lỗi hết sức là củ chuối.
    Mình khuyên bạn, sau khi làm bài xong nên chịu khó đọc kỹ lại bài để tránh những lỗi không đáng có. Ngoài ra, bạn nên cần nắm vững những loại TK và định khoản nghiệp vụ và cập nhật những thông tư, nghị định mới, có như vậy sẽ giảm thiểu những lỗi sai.
    Đầu tiên mình xin cảm ơn bạn rất nhiều vì đã đọc bài viết của mình trong số vô vàn bài trong forum..1 điều an ủi nhỏ hehe..Bạn nói rất phải thường thì nỗi sai của mình toàn là lỗi rất ngớ ngẩnbình thuờng học sẽ ko bao h sai kiểu như thế nhưng lạ là khi thi minh luôn đánh mất chính bản thân làm bài ko bao giờ đc như ý muốn..Mình ko phải là ngưoiừ bi quan nên mình cũng vẫn luôn phấn đấu và mục đích mình viết ra bài tâm sự trên là mong muốn mọi ngưoưừ những ai có tâm sự giống mình thì chia sè và các bạn khác anh chị có kinh nghiệm rồi thì cho mình xin 1 vài lời khuyên góp ý về phương pháp cũng như cách học tập tốt ở đại học..1 lần nữa cảm ơn bạn

---------- Post added at 09:44 PM ---------- Previous post was at 09:35 PM ----------

Trích dẫn Gửi bởi michael1112
    Bạn hơi giống mich: năm đầu học đại học rớt lên rớt xuống, sau đó rần rần khá lên và giỏi lên,...
    học chỉ là chuyện nhỏ, kỹ năng mềm mới là chuyện lớn.
    Mình có may mắn hơn bạn là cũngmay chưa bị thi lại môn nào nhưng điểm số ko dc đẹp lắm toàn trung bình khá:-(.Mình cũng biét là học đại học việc học lý thuyết là 1 chuyện bên cạnh đó còn học nhiều điều và nhiều kỹ năng để phục vụ cho việc đi làm sau này nhưng ở truờng thì hiếm dạy mấy kái đó lắm nên vấn đề hàng đầu vẫn là học tốt bạn à..Mình ko đề nặng chuyện học bổng thường phạt gì mà điều mình muốn nói ở đay là tìm sao ra phương pháp học tâp hiệu quả mà thôi..Rất mong nhận đc nhiều lời chia sẻ kinh nghiệm từ bạn vì theo lời bạn nói ở trên mình biết bạn chắc chắn sẽ có 1 pp học tập rất tốt để có thể tiến bộ như thế..Chân thành cảm ơn!

Re: Ðề: Re: Đau đầu chuyện phương pháp học tập

Trích dẫn Gửi bởi Mr.Average
    Đầu tiên mình xin cảm ơn bạn rất nhiều vì đã đọc bài viết của mình trong số vô vàn bài trong forum..1 điều an ủi nhỏ hehe..Bạn nói rất phải thường thì nỗi sai của mình toàn là lỗi rất ngớ ngẩnbình thuờng học sẽ ko bao h sai kiểu như thế nhưng lạ là khi thi minh luôn đánh mất chính bản thân làm bài ko bao giờ đc như ý muốn..Mình ko phải là ngưoiừ bi quan nên mình cũng vẫn luôn phấn đấu và mục đích mình viết ra bài tâm sự trên là mong muốn mọi ngưoưừ những ai có tâm sự giống mình thì chia sè và các bạn khác anh chị có kinh nghiệm rồi thì cho mình xin 1 vài lời khuyên góp ý về phương pháp cũng như cách học tập tốt ở đại học..1 lần nữa cảm ơn bạn
    Đó là do bạn không tự tin vào chính mình đó thôi, như mình nè, khi học kế toán mặc dù nắm rất vững về định khoản các nghiệp vụ nhưng đến khi thi vẫn phải để "phao" trong túi (đừng la lớn ngen ), mặc dù mình không cần copy làm gì chỉ để trấn an mình thôi. Về sau mình tập tự tin lên dần dần sau đó thì bỏ hẳn, hì hì. Bạn áp dụng thử xem

lần này mình công nhận là đúng là do mình ko tự tin vào bản thân ..Khi nào mình làm bài chán nghĩ điểm thấp thì lại điểm cao hơn, khi nào mình làm bài tốt hy vọng điểm cao thì lại thất vọng.chà hiểu sao nữa..Còn về môn kế toán mình mối chỉ học về lý thuyết hạch toán nên cũng đơn giản nên ko cần phao gì,..Mà dùng phao sao đâu sao mà bạn lại nói đừng la lớn).

Mình cũng giống bạn Mr.Average nè, học cho lắm vào mà đến khi thi cứ rối hết cả lên ... rồi chả làm được gì, toàn điểm thấp ... Kinh nghiệm của mình rút ra được là do: chữ mình xấu + thiếu tự tin, cái này là do học không kỹ + không thực hành nhiều, có nghĩa là tự làm và canh thời gian, giống kiểu thi thật ấy, cứ làm như thế nhiều lần thì đến lúc thi sẽ đỡ rối hơn. Cả 2 điều này mình đều biết, nhưng cho đến bây giờ vẫn chưa sửa được ... tiếp tục cố gắng vậy :tinhtoan:

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối