Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 24

Làm chủ cuộc đời

Chào cả nhà,

Mấy hôm nay có nhiều việc phải làm, vào DKT thấy chưa có chủ đề nào hấp dẫn nên lượn lờ vào đây vậy.

Có một câu hỏi nghĩ hoài chưa ra :hichic:

Để làm chủ cuộc đời mình, ta có dám chấp nhận tất cả ?

Nếu ở trong 1 tình trạng thật tồi tệ, mình nghĩ câu trả lời sẽ dễ dàng là

Nhưng khi ở trong một hoàn cảnh bình thường, người ta có xu hướng chấp nhận những mục tiêu bình thường :

"Lũ chúng ta ngủ trong giường chiếu hẹp - Giấc mơ con đè nát cuộc đời con - Hạnh phúc đựng trong một tà áo đẹp - Một mái nhà yên rủ bóng xuống tâm hồn" (hình như của Chế Lan Viên)

Nếu bạn đang ở trong một tình trạng bình bình, ví dụ như 1 công việc không cao cũng không thấp, 1 vị trí cống hiến vừa đủ, 1 cuộc hôn nhân không mặn nồng cũng chẳng cắng đắng ...

Vậy thì bạn có dám từ bỏ công việc hiện tại để đi tới 1 công việc khó khăn nhưng nhiều ý nghĩa hơn? từ bỏ 1 chức vụ cao cao để bắt đầu khởi nghiệp ? Từ bỏ cuộc hôn nhân bình thường để đến với tình yêu đích thực ?

Ðề: Làm chủ cuộc đời

cuộc đời đâu như ta nghĩ, chỉ có " đầu tư" tốt cho hiện tại thì tương lại bạn k phải hối tiếc.
    chữ " đầu tư" thì còn tùy cách hiểu của mỗi người nhưng chung quy vẫn là cái đích sau cùng.

Ở đời không phải muốn là được đâu bạn ơi, biết mình biết ta thôi.

Trích dẫn Gửi bởi ViệtHương885
    Ở đời không phải muốn là được đâu bạn ơi, biết mình biết ta thôi.
    Cám ơn bạn. Chờ mong những ý kiến mạnh mẽ hơn.

Trích dẫn Gửi bởi invisible
    Từ bỏ cuộc hôn nhân bình thường để đến với tình yêu đích thực ?
    Tình yêu đích thực là gì? Chả phải khi chuẩn bị cưới người kia, ai cũng bảo đó là tình yêu đích thực của mình sao?

"Ai cũng cố gắng đi đến cái đích để tìm kiếm hạnh phúc nhưng hạnh phúc thật sự ở trên từng chặn đường đi"

Trích dẫn Gửi bởi beyeuphuong
    "Ai cũng cố gắng đi đến cái đích để tìm kiếm hạnh phúc nhưng hạnh phúc thật sự ở trên từng chặn đường đi"
    Bạn Viết 1 câu thật hay.
    Và điều quan trọng là có nhận ra được đó là hạnh phúc không? Hay là cứ tìm ... tìm mãi ... như trò chơi trốn tìm.....Để rồi cuối cùng CÒN TA VỚI TA

Bởi thế có ra đời cây viết chì. Viết sai ta xóa. Nếu không xóa thì coi như đã thành văn,

Bạn Viết 1 câu thật hay.
    Và điều quan trọng là có nhận ra được đó là hạnh phúc không? Hay là cứ tìm ... tìm mãi ... như trò chơi trốn tìm.....Để rồi cuối cùng CÒN TA VỚI TA
    Bởi vậy chúng ta không nên sống vội vả ,bằng tất cả mọi cách để đạt được cái mình mong muốn, mà hãy thong thả sống cùng với sự phấn đấu nhưng cũng đừng quên cảm nhận những niềm hạnh phúc hàng ngày đến với chúng ta, từ những điều giản dị nhất.

Đâu đó có câu: Hạnh phúc là hài lòng với những gì mình đang có

Đâu đó lại khác : Hạnh phúc là phải biết đấu tranh !

Mít cũng chẳng biết mình sẽ "hài lòng với những gì mình đang có" hay sẽ "đấu tranh"................Hài lòng sẽ có 1 cuộc sống êm ả, làm vừa lòng tất cả mọi người. Nhưng với cái cá tính của Mít. Mít muốn làm chủ cuộc đời mình ! Thế nhưng đấu tranh để làm chủ cuộc đời mình, từ bỏ đi những thứ chủ topic giả sử............Sẽ làm đau lắm những người thân yêu <----- cái này Mít lại ko dám :sowa:

Vậy thì.......................:tuivotoi:

Trích dẫn Gửi bởi Quytocdai85
    Tình yêu đích thực là gì? Chả phải khi chuẩn bị cưới người kia, ai cũng bảo đó là tình yêu đích thực của mình sao?
    Quỷ thân ! Đâu phải ai bước vào cuộc hôn nhân cũng = 1 tình yêu đâu Quỷ ! Có nghĩ ra những trường hợp khác ko ????

Trích dẫn Gửi bởi beyeuphuong
    Câu nói hay! Nhưng chưa phải đúng. đâu phải con đường nào cũng có hạnh phúc !

...........
    Tự quyết định từ bỏ đi tất cả........:muongita: Phép thử cuộc đời..........rồi cuối cùng sẽ là giọt nước mắt......Nước mắt hạnh phúc hay khổ đau.........Chỉ những ai dám thử, dám làm mới biết được.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối