Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Mùa VU LAN!!!!!!!!!!!!

Nhớ năm nào cũng vào mùa Vu Lan, con đã vui mừng xúc động khi được cài hoa hồng đỏ lên áo, con đã đem về tặng Mẹ để Mẹ biết là con kính yêu và hân hoan xiết bao khi con còn có Mẹ trên đời. Năm nay cũng vào mùa Báo hiếu con chỉ còn nhận một hoa hồng trắng vì Mẹ đã không còn trên trần thế. Con chỉ có một nén tâm hương dâng lên Mẹ, cầu nguyện chư Phật từ bi gia hộ cho hương linh Mẹ sớm về cõi an lành. Mẹ ơi! Còn nỗi đau nào hơn khi không còn Me, dù còn nhỏ hay khôn lớn con vẫn thích nũng nịu bên Mẹ những lúc đi làm về mệt mõi hay phiền phức, căng thẳng trong công việc để được Mẹ vỗ về khuyên nhủ những lời mật ngọt làm con ấm lòng.

Mẹ ơi! Sau ngày Mẹ mất con hiểu được cuộc đời nầy là vô thường, huyễn mộng, những gì thân yêu nhất rồi cũng rời khỏi tầm tay. Con đã buồn đau biết bao ngày tiễn Mẹ nằm yên dưới lòng đất lạnh, con nghĩ nỗi đau nầy không riêng mình con gánh chịu mà những ai khác cũng sẽ đau khổ như con, con nguyện sẽ làm gì có ý nghĩa để giúp đỡ mọi người. Nỗi băn khoăn, khắc khoải nầy đã giúp con tìm hiểu thêm về đạo Phật, cho đến khi gặp được Ân sư giảng giải rõ ràng cội nguồn sinh tử và lòng từ bi của người con Phật, con nguyện cố gắng tu tập để hồi hướng cho Mẹ, cho những hương linh quá vãng và đem giáo pháp vi diệu cứu giúp chúng sanh.

Từ ngày thọ giáo với Ân sư, con mới hiểu thế nào là đền đáp công ơn của cha mẹ, trước đây phụng dưỡng cha mẹ về vật chất chỉ có thể báo hiếu phần nào trong đời sống ngắn ngủi mà thôi, nhưng còn những đời sau của cha mẹ làm sao báo cho được? Đức Phật dạy nếu là cư sĩ tại gia, mỗi năm vào mùa Tự Tứ khi chư Tăng tụ họp về, nên sắm sửa tứ sự cúng dường để nhờ thần lực của 10 phương Tăng cứu Mẹ ra khỏi bến mê của nghiệp quả. Nếu là người xuất gia thì con chứng đạo, cha mẹ được sanh thiên. Vâng lời Phật dạy, dù con đang tập tểnh tu thiền con vẫn nguyện tinh tấn tiếp nối đời nầy mãi đến đời sau, cho đến khi thành đạo quả mới thôi, để đền đáp công ân sanh thành dưỡng dục của cha mẹ.

Giờ đây, ngoài lòng báo đáp ơn cha mẹ, con còn phải báo đáp ơn sâu dầy giáo dưỡng của Ân sư, cha mẹ cho con hình hài, Ân sư đã cho con huệ mạng để giúp con thoát khỏi sanh tử luân hồi.

Mùa báo hiếu năm nay, con thành tâm kính dâng lên Thầy một bông hồng đỏ, Thầy là cha mẹ của con, con kính mong Thầy chia xẻ niềm vui và nỗi hân hoan này của con, riêng ngày Vu Lan con sẽ cài hoa hồng vàng lên áo. Mỗi đêm sau khi xả thiền con đều cầu nguyện cho Thầy trụ thế lâu nơi đời để hằng năm con vui mừng dâng lên Thầy một đóa hoa hồng đỏ. Dù ở bên kia đại dương mênh mông, con tin chắc Thầy hiểu được và chứng minh cho lòng cảm niệm sâu xa của con.

Mình thấy bài này hay nên pots lên cho mọi người cùng đọc nhân ngày lễ Báo Hiếu!

Ðề: Mùa VU LAN!!!!!!!!!!!!

Mùa Vu Lan của Anh!
    Mỗi năm đến mùa Vu Lan sao không khí trong nhà mình lại nặng nề thế này. Em biết anh nhớ mẹ nhiều lắm, em biết anh muốn mình đc cài trên ngực áo bông hồng màu đỏ chứ không phải màu trắng xót xa kia. Em đến bên anh những ngày mẹ đã đi xa từ rất lâu, mặc dù chưa một lần đc gặp mẹ, một lần được chăm sóc mẹ cùng anh .Nhưng qua lời kể của anh, của bao người đã làm cùng mẹ và tấm ảnh thờ trên căn phòng của chúng ta, em hiểu anh yêu mẹ thế nào. Mọi người em được gặp đều rất ca ngợi me, họ kính trọng mẹ rất nhiều anh biết không. Họ kể em nghe về mẹ, mẹ đẹp hiền dịu, tính tình chân thành và luôn sẵn sàng giúp đỡ mọi người, họ kể về chuyến đi xa đột ngột có dự báo của mẹ, kể về những năm tháng mẹ con anh phải vất vả khi bố đi xa. Nhưng mẹ vẫn rất kiên cường để chờ bố về, nuôi anh và chị khôn lớn. Vậy mà mẹ chỉ đc hưởng cái hạnh phúc gia đình đoàn tụ ấy qua ngắn ngủi rồi ra đi bỏ lại ba bố con anh đâu đớn. Em thương mẹ không phải vì em chỉ được nghe như thế mà em thương mẹ yêu mẹ và thật sự kính trọng mẹ bắt nguồn từ tình yêu thương ba bố con anh và nhất là trái tim anh dành cho mẹ.
    Chồng yêu của em, giờ đây chúng ta đã là một gia đình nhỏ, có em có con luôn ở bên anh. Em biết mình và con không thể bù đắp lỗi đau mất mẹ quá sớm của anh , nhưng mẹ con em hi vọng rằng có thể làm anh vơi đi lỗi buồn sâu thẳm ấy.
    Hãy sống thật vui vẻ và nhớ đến mẹ bằng niềm vui khi có mẹ ở bên anh nhé. Em và con rất yêu anh và luôn ở bên anh chồng yêu của em à. Tối mai GD mình sẽ đi lễ chùa, em sẽ cài lên áo cho anh bông hồng trắng và đừng buồn nhé anh, con gái chúng ta sẽ luôn vuốt ve trái tim buồn bã ấy, em sẽ sưởi ấm trái tim ấy bằng tình yêu em dành cho anh.
    Em yêu anh và con thật nhiều.
    Ngày lễ vu Lan báo hiếu cha mẹ chúng ta sẽ thật hạnh phúc nhé an
    h
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Mình chỉ hi vọng có thể làm vơi nỗi buồn của ông xã trong ngày lễ Vu Lan, chỉ hi vọng có thể đem Hạnh Phúc thật sự đến bên anh mà thôi

Trích dẫn Gửi bởi vananhqb
    Nhớ năm nào cũng vào mùa Vu Lan, con đã vui mừng xúc động khi được cài hoa hồng đỏ lên áo, con đã đem về tặng Mẹ để Mẹ biết là con kính yêu và hân hoan xiết bao khi con còn có Mẹ trên đời. Năm nay cũng vào mùa Báo hiếu con chỉ còn nhận một hoa hồng trắng vì Mẹ đã không còn trên trần thế. Con chỉ có một nén tâm hương dâng lên Mẹ, cầu nguyện chư Phật từ bi gia hộ cho hương linh Mẹ sớm về cõi an lành. Mẹ ơi! Còn nỗi đau nào hơn khi không còn Me, dù còn nhỏ hay khôn lớn con vẫn thích nũng nịu bên Mẹ những lúc đi làm về mệt mõi hay phiền phức, căng thẳng trong công việc để được Mẹ vỗ về khuyên nhủ những lời mật ngọt làm con ấm lòng.

Mẹ ơi! Sau ngày Mẹ mất con hiểu được cuộc đời nầy là vô thường, huyễn mộng, những gì thân yêu nhất rồi cũng rời khỏi tầm tay. Con đã buồn đau biết bao ngày tiễn Mẹ nằm yên dưới lòng đất lạnh, con nghĩ nỗi đau nầy không riêng mình con gánh chịu mà những ai khác cũng sẽ đau khổ như con, con nguyện sẽ làm gì có ý nghĩa để giúp đỡ mọi người. Nỗi băn khoăn, khắc khoải nầy đã giúp con tìm hiểu thêm về đạo Phật, cho đến khi gặp được Ân sư giảng giải rõ ràng cội nguồn sinh tử và lòng từ bi của người con Phật, con nguyện cố gắng tu tập để hồi hướng cho Mẹ, cho những hương linh quá vãng và đem giáo pháp vi diệu cứu giúp chúng sanh.

Từ ngày thọ giáo với Ân sư, con mới hiểu thế nào là đền đáp công ơn của cha mẹ, trước đây phụng dưỡng cha mẹ về vật chất chỉ có thể báo hiếu phần nào trong đời sống ngắn ngủi mà thôi, nhưng còn những đời sau của cha mẹ làm sao báo cho được? Đức Phật dạy nếu là cư sĩ tại gia, mỗi năm vào mùa Tự Tứ khi chư Tăng tụ họp về, nên sắm sửa tứ sự cúng dường để nhờ thần lực của 10 phương Tăng cứu Mẹ ra khỏi bến mê của nghiệp quả. Nếu là người xuất gia thì con chứng đạo, cha mẹ được sanh thiên. Vâng lời Phật dạy, dù con đang tập tểnh tu thiền con vẫn nguyện tinh tấn tiếp nối đời nầy mãi đến đời sau, cho đến khi thành đạo quả mới thôi, để đền đáp công ân sanh thành dưỡng dục của cha mẹ.

Giờ đây, ngoài lòng báo đáp ơn cha mẹ, con còn phải báo đáp ơn sâu dầy giáo dưỡng của Ân sư, cha mẹ cho con hình hài, Ân sư đã cho con huệ mạng để giúp con thoát khỏi sanh tử luân hồi.

Mùa báo hiếu năm nay, con thành tâm kính dâng lên Thầy một bông hồng đỏ, Thầy là cha mẹ của con, con kính mong Thầy chia xẻ niềm vui và nỗi hân hoan này của con, riêng ngày Vu Lan con sẽ cài hoa hồng vàng lên áo. Mỗi đêm sau khi xả thiền con đều cầu nguyện cho Thầy trụ thế lâu nơi đời để hằng năm con vui mừng dâng lên Thầy một đóa hoa hồng đỏ. Dù ở bên kia đại dương mênh mông, con tin chắc Thầy hiểu được và chứng minh cho lòng cảm niệm sâu xa của con.

Mình thấy bài này hay nên pots lên cho mọi người cùng đọc nhân ngày lễ Báo Hiếu!
    Cảm ơn bài viết, cảm ơn bạn rất nhiều!

Ngày Vu lan thật là một ngày lễ ý nghĩa,Đây là dịp để chúng ta-những người làm con bày tổ lòng biết ơn đối với ông bà ,cha mẹ.Những ng đã sinh ra ta,nuôi dưỡng và dạy dỗ ta nên ng.Năm nay là năm đầu tiên mình ko đc ở nhà trong dịp răm tháng 7 này.ko biết từ nay những năm này mình có còn đc ở nhà cùng cha mẹ ko nữa.con chi biết thầm cảm ơn cha mẹ thui,và nỗi niềm con xa cha me.nhân ngay này con muốn gửi lài chúc sức khoẻ đến cha mẹ của con.Ông bà nội ngoại.